google anylytics code

Author Topic: บ้านไม้ชายน้ำ ไม่ไปไม่ได้ /Bann Mai Chai Nam Restaurant can't miss it.  (Read 5157 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bmw fascination

• VIP Member
  • Hero Member
    • View Profile
    • Email
ทริปขึ้นเขาใหญ่เพื่อเก็บอัปเดทสภาพป่าหลังโดนพายุ ตั้งใจว่าคงมีโอกาสนัดพี่เป็ดและครอบครัวที่ขับน้องมะนาวไปเที่ยวปากช่อง แต่คลาดเคลื่อนกันด้วยสภาพการเดินทางขึ้นเขาใหญ่ที่มีนักท่องเที่ยวคับคั่งมาก รู้สึกผิดที่ไม่สามารถนัดได้ตรงตามที่กำหนดไว้

ปรึกษาเป้าเอาไงกันดี พี่เป็ดตั้งใจมาเที่ยวแล้วน่าจะแนะนำให้ขับขึ้นไปบนเขายายเที่ยง ชมวิวสวยๆของลำตะคอง และเยือนกังหันลมสร้างพลังไฟฟ้า แวะชิมอาหารร้านดังของปากช่อง สวนอาหารเมืองพร แต่คนคงคับคั่งเพราะเป็นเทศกาล พี่เป็ดเลยขับรถเลยลงมาเข้าถนนมิตรภาพ สมองคิดถึงจุดนัดพบที่น่าจะมีบรรยากาศสวยๆ อาหารอร่อยไว้ต้อนรับพี่เป็ดและครอบครัว ได้ตัวช่วยแบบฟลุ๊กๆ เพราะเคยเข้าเวปแนะนำแหล่งท่องเที่ยวที่ปากช่อง ใช่แล้วครับเขาคือ..
« Last Edit: June 15, 2010, 10:01:31 PM by ck »

Offline MeeNoi

• Full Member
    • MSN Messenger - pi_mee@hotmail.com
    • Email
Re: บ้านไม้ชายน้ำ ไม่ไปไม่ได้
« Reply #1 on: December 07, 2009, 11:37:34 AM »
สาเหตุที่เขาใหญ่คนเยอะเมื่อวานนี้ส่วนนึงเพราะว่า เมื่อวานมีการจัดงานคอนเสิร์ทที่ สวนสุวรรณใก้ลๆกับ ฟาร์มโชคชัยอ่ะครับ คิดว่าเป็นเหตุให้สวนเมืองพร เลยคนเยอะกว่าปกติ นะครับพี่ เพราะคนส่วนใหญ่หวังจะได้ไปชมบรรยากาศที่นั้นพร้อมรับประทานอาหารเย็นกันอยู่แล้ว เมื่อวาน ผมออกจากบ้าน ตอนสามโมง มุ่งหน้าสู่ เทศกาลคอนเสิร์ท ปริมาณรถเยอะใช้ได้เลย

ดังนั้นถ้าเป็นช่วง กุมภา ที่เราวางแผนกัน อาจจะคนไม่เยอะขนาดที่ไปกันเมื่อวานรึเปล่าครับ

• Email
« Reply #2 on: December 07, 2009, 10:47:03 PM »
บ้านไม้ชายน้ำเป็นร้านอาหารที่ให้อารมณ์ย้อนยุคได้เป็นอย่างดีครับ มุมในร้านได้รับการตกแต่งด้วยของเล่น ของใช้รุ่นโบราณที่เจ้าของสะสมไว้มานาน เดินเข้าไปเหมือนหลุดไปอยู่ยุคปี 1950 แม้ของจะเก่าเก็บแต่มีคุณค่าเหนือกาลเวลา เป็นเสมือนตำนานเล่าขานให้คนรุ่นหลังได้รับทราบถึงความเป็นมาที่ยิ่งใหญ่

« Last Edit: June 15, 2010, 09:58:50 PM by ck »

• Email
« Reply #3 on: December 07, 2009, 10:55:47 PM »
ที่น่าทึ่งคือการจัดวางโต๊ะทานอาหารตามมุมห้องที่โชว์ของเก่าให้ลูกค้าทานไปชื่นชมบรรยากาศไปในตัว เราลัดเลาะตามทางเดินลงไปสู่ชั้นในบริเวณระเบียงริมฝั่งลำธารที่ใหลเย็นจากยอดเขา แม้จะมีโต๊ะมากมายแต่ส่วนใหญ่ถูกจับจองไว้แล้วรอเจ้าของเดินมารับประทานอาหาร เหมือนเรามีบุญมาด้วยมีโต๊ะขนาดใหญ๋อยู่ตรงกลางว่างอยู่พอดี ทำให้ไม่ต้องนั่งรอให้เสียเวลา พี่เป็ดพี่เบญและคุณแม่เป้าร่วมสั่งอาหารจานเด็ด แกงส้มไข่ชะอม ปลาช่อนลุยสวน ผัดผักแม้ว แกงเขียวหวานลูกชิ้นปลากราย ปลาคังลวกจิ้ม ตบท้ายด้วยไก่ย่างจานแนะนำ

« Last Edit: June 15, 2010, 09:59:13 PM by ck »

• Email
« Reply #4 on: December 07, 2009, 11:35:24 PM »
มันเป็นมื้อค่ำที่แสนอร่อยและได้บรรยากาศใกล้ชิดธรรมชาติแบบที่ไม่เหมือนใคร ผมนึกในใจว่าบรรยากาศที่น่าประทับใจของบ้านไม้ชายน้ำคงช่วยทำให้พี่เป็ดและครอบครัวได้ผ่อนคลายจากการที่ไม่มีโอกาสได้ต้อนรับที่ไร่ปากช่องและลานมันลงได้บ้าง

เป้าสัญญากับน้องกัสว่าไปเยือนลานมันทริปหน้าจะมีทีเด็ดไปแนะนำให้ฝึกปรือ ส่วนผมเองก็คงหามุมสวยๆไว้กางเต็นท์รอ ขอแก้มือหน่อยนะครับพี่เป็ด

หลังอิ่มกับมื้อค่ำที่แสนอร่อยแล้ว พี่เป็ดผู้อารีก็ไม่ยอมให้เรามีโอกาสได้เป็นเจ้าภาพ ผมจำนนต่อวาทะศิลปของพี่เป็ดโดยดุษฎี "มื้อนี้มื้อเล็กขอผมเอง ไว้มื้อใหญ่มื้อหน้าให้โอกาสพี่โอครับ" ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ผมและเป้าขอขอบคุณในน้ำใจของพี่เป็ดและครอบครัวครับ ถ้าคำว่า Spirit เป็นสิ่งที่แทนความหมายของน้ำใจและการให้น่าจะเหมาะสมกับสมาชิกของครอบครัวที่น่ารักครอบครัวนี้

« Last Edit: June 15, 2010, 09:59:44 PM by ck »

• Email
« Reply #5 on: December 08, 2009, 03:23:52 PM »
ขอบคุณหมีน้อยที่ให้ข้อมูลอัพเดทการเดินทางครับ หลังเทศกาลปีใหม่ไปแล้วแถวปากช่องเริ่มมีกิจกรรมน้อยลง ดังนั้นเป็นโอกาสดีที่เราๆท่านๆจะหาโอกาสเดินทางไปพักผ่อนกันบ้าง

Offline Nong_Manaow

« Reply #6 on: December 08, 2009, 05:33:45 PM »
พี่โอพี่เป้าครับ แค่ได้พบปะพูดคุยและได้ร่วมรับประทานอาหารระหว่างคุณแม่และพี่ทั้งสองก็มีความสุขแล้วครับผมก็ถือโอกาสพาน้องมะนาวไปออกกำลังกายด้วยครับ ยินดีมากครับ
« Last Edit: December 09, 2009, 05:08:10 PM by ck »

Offline MeeNoi

• MSN Messenger - pi_mee@hotmail.com
    • Email
« Reply #7 on: December 08, 2009, 09:09:57 PM »
ขอบคุณพี่โอครับ

ว่าแต่รูปสุดท้ายนั่น ใช่ แรบบิท หรือเปล่า ครับ ดูแล้ว น่าจะใช่ อีกหนึ่งคลาสสิก scooter ของญี่ปุ่นเลยนะเนี้ย สงสัยต้องไปเยี่ยมชมที่ร้านดูซักหน่อยแล้ว 555+ ;D

Offline Eแอบ23

• Email
« Reply #8 on: December 08, 2009, 09:50:36 PM »
อย่างนี้ว่างเมื่อไหร่เจอกันแน่ครับพี่โอ...หลังวันที่20 ไปไหนไปกันครับ

• Email
« Reply #9 on: December 08, 2009, 11:03:31 PM »
ว่างเมื่อไหร่เชิญขึ้นไปนอนเล่นได้นะครับ หมีน้อยสกู๊ตเตอร์คันที่เห็นเป็น Honda แน่นอนครับแต่จะแรบบิทหรือแร็พเตอร์ผมไม่แน่ใจครับ ที่แน่ๆสวยมากครับ

Offline ck

• Administrator
    • Email
« Reply #10 on: December 09, 2009, 05:09:57 PM »
ขอขอบคุณพี่เป็ดด้วยนะครับสำหรับน้ำใจที่มีให้ น่าเสียดายที่ไม่ได้เห็นน้องมะนาวของพี่เป็ดได้ลงไปวาดลวดลายแบบ soft soft ใน"ลานมัน"  คราวหน้า9hv'ไม่พลาดแน่ๆ

ck

Offline arche555

« Reply #11 on: December 21, 2009, 10:28:31 PM »
บรรยากาศน่าชมจริง ๆ "ไม่ไปได้อย่างไร"

Offline lluu_e12

• ผมกำลังจะกลับมา
    • Email
« Reply #12 on: December 21, 2009, 10:35:46 PM »
 ;) วัยรุ่นอย่าไปกลัว
BmwE12..1980..White..SunRoof!!

M20..BBS rs size??..Part..BBS

Coming..Soon

Offline Mad Truck

• Wassup!
    • MSN Messenger - megabike_custom@hotmail.com
    • Email
« Reply #13 on: December 24, 2009, 10:08:49 AM »
ร้านนี้ก็เป็นที่ถูกใจของทุกคนในครอบครัวเช่นกันครับ  :D

Offline nuabkung

• Second Process
    • MSN Messenger - nuabkung@hotmail.com
    • Email
« Reply #14 on: December 24, 2009, 05:42:30 PM »
สงสัย ดูของเเต่งร้านเค้าก็อิ่มเเร้วมั้งคับเนี่ย  ;D ;D

• Email
« Reply #15 on: January 18, 2010, 01:21:48 PM »
มีโอกาสไปทานมื้อกลางวันที่บ้านไม้ชายน้ำอีกครั้ง ตอนกลับจากปากช่องพร้อมเป้า พอลลีนกับลูกสาว หมีน้อยและกุ๊ก เกือบไม่ได้โต๊ะเพราะไปช่วงมีทัวร์จะมาลงพอดี เหลืออยู่ไม่กี่โต๊ะแต่เหมือนบุญมาช่วยทำให้ได้โต๊ะใหญ่ที่สัมผัสบรรยากาศในบ้านที่ห้อมล้อมไปด้วยของเก่าที่เจ้าของร้านสะสมไว้มาช้านาน ผบ.ผมลองสั่ง หมูสะเต๊ะ ผัดยอดมะระน้ำมันหอย ไก่ย่างอร่อยที่สุดในโลก ปลาคังลวก ตามด้วยของโปรดกุ๊กผัดกระเพราะปลาหมึก (แต่มาไม่ท้นเพราะอิ่มซะก่อน) แวะไปคุยกับเจ้าของร้าน (ทำหน้าที่แคชเชียร์ด้วย) ได้ความรู้มาว่าเทคนิคในการสั่งอาหารควรสั่งมาให้มากที่สุดในคราวเดียว เพราะถ้าสั่งมาอีกออร์เดอร์จะช้าเพราะต้องต่อคิว ความรู้อีกเรื่องคือ เมนูไข่เจียวทำยากกว่าเมนูอื่น เพราะต้องใช้เวลาทั้งล้างกระทะ รอน้ำมันร้อน รอให้สุกฟูขึ้นมาพอดี ซึ่งถ้าเป็นเมนูอื่นๆจะทำได้รวดเร็วกว่า ดังนั้นลูกค้าส่วนใหญ่จะเข้าใจผิดคิดว่าถ้าสั่งไข่เจียวแล้วจะได้เร็ว

พอลลีนดูจะคุ้นเคยกับร้านนี้เป็นพิเศษ เห็นเดินเข้ามารีบกว้านซื้อขนมถั่วกวน ขนมชั้นซะเกลี้ยงร้านเอามาให้พวกเราลองชิมกันระหว่างรอเสริฟอาหาร ยอมรับว่าขนมถั่วกวนอร่อยจริงๆครับ หวานกลมกล่อมนุ่มลิ้นมาก ขอบคุณในความอนุเคราะห์ครับ

เป้ากับหมีน้อยติดต่อกับเจ้าของร้านขอเมนูเซ็ทเพื่อเตรียมสั่งสำหรับทริปปากช่อง มื้อกลางวันช่วงวันเดินทางกลับ ใครที่อยากชิมอาหารอร่อยระดับเชลล์ชวนชิมในบรรยากาศใกล้ชิดธารน้ำและย้อนยุคกับของสะสมโบราณหายาก    ขอกระซิบบอกว่าไม่ควรพลาดทริปปากช่องนะครับ

« Last Edit: June 15, 2010, 10:00:35 PM by ck »

• Email
« Reply #16 on: January 18, 2010, 01:42:37 PM »
ทำไมพี่Oไม่หิ้วมาฝากน้องๆบ้างอ่ะครับ

• Email
« Reply #17 on: January 18, 2010, 02:11:48 PM »
ถ้าเป็นขนมหวานหมดสิทธิ์ครับ โดนสาวเปรี้ยวเหมาหมดเกลี้ยงร้าน ถ้าเป็นอาหารอยากให้มาทานแบบกินบรรยากาศด้วยครับ แต่เอาความคิดถึงมาฝากเพื่อนๆแบบเต็มๆครับ (ขนใส่สามล้อมาด้วย)

« Last Edit: June 15, 2010, 10:00:59 PM by ck »

Offline apple

• Sr. Member
    • MSN Messenger - s_pattaravigai@hotmail.com
« Reply #18 on: January 18, 2010, 08:49:35 PM »
อยากชิมบ้างค่ะ กุ๊กคอนเฟริมว่าอร่อยจริงๆค่ะ แต่ไปซื้อไม่ทันคุณพอลลีนเพราะว่าเหมามาหมดร้านแล้ว ( ทำท่าชูถุงโชว์ด้วยค่ะ )

แต่ทว่าขนมหวานร้านไหน ๆ ถ้าเชฟใหญ่หนีบไวน์สีชมพูอมฟ้าไปด้วย เมื่อได้ชิมลิ้มรสของขนมหวานแล้วอาจจะจืดสนิทไปในบัดดลค่ะ
( อ่ะ อ่ะ รู้นะ รู้นะว่าแอบยิ้ม แอบหมันกัน  ไม่ห้ามกันค่ะ ) คริ คริ   :-*
......สิ่งที่ใฝ่ฝัน ถ้าไม่เอื้อมมือคว้า แล้วจะได้มาได้อย่างไร....

• Email
« Reply #19 on: January 18, 2010, 10:21:32 PM »
ที่ว่าจืดนั้นเป็นขนมจืดฤาว่าไวน์สีชมพูอมฟ้าจึด ฤาว่าจืดทั้งสองอย่างพร้อมๆกัน รายการภาษาไทยวันละคำวันนี้ขอเสนอ หวานปานน้ำผึ้งเดือนห้า

• Email
« Reply #20 on: January 19, 2010, 01:14:49 AM »
อันว่าหวานปานน้ำผึ้งเดือนห้านั้นยังไม่ละมุน..ละมัย...นะคะพี่oขา

อีกสิบชาติ(ก็ไม่เคยจืดจางค่ะ)...หวานไม่เคยเบื่อค่ะ..ให้มดมาทั้งกองทัพ(ลพบุรี)ก็ไม่หวั่นไหวค่ะ

ประมาณว่าฝีมือ(ทำอาหาร )ไม่เคยตกค่ะ

Offline pauline_e12

• Jr. Member
  • **
    • Email
« Reply #21 on: January 22, 2010, 04:23:50 AM »
 8)แหมได้อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีนะคะ  โดนพอลลีนด้วยเลย
ขอแก้ข่าวนะคะเรื่องขนมคะ คือไปถึงขนมเหลือน้อยแล้วค้า น่าจะอย่างละสี่ถุง ยืนคิดแล้วถ้าไม่ซื้อตอนนี้เลยหมดแน่นอน เพราะของเค้าอร่อยจริงๆคะคุณยายเจ้าของร้านทำเอง เลยมีไม่มากพอให้กับลูกค้าทุกคนหรืออร่อยจนต้องตุนกลับบ้านกันครั้งล่ะเยอะๆ :-[
และขอบอกว่าถ้าแวะอีกก็จะเหมาอีกคะขนมอร่อยอย่านี้หาทานยากมากเลยคะ :)
 ???เอ...แต่สงสัยว่าพอลลีนเดินเข้าไปในร้านเป็นคนที่หลังนะคะ แต่ไม่มีใครสนใจขนม พอได้ชิมก็ติดใจ แต่ก็สายเกินไป  ;Dนี่แหละที่เค้าเรียกว่าน้ำขึ้นให้รีบตัก ....หรือเมื่อเจอของที่คุณว่าอร่อยสำหรับคุณแล้วจงเก็บตักตวงไว้ให้ใด้เมื่อมันหมดก็ยังคงรู้สึกถึงรสชาดของขนมนั้นเป็นอย่างดี  ::)
หรืออาจจะขนขวายไปทานถึงที่เลย  และเจอพอประมาณ ของพอลลีนได้ไม่มากอย่างล่ะสี่ถุงค้า
 :-*ร้านนนี้พอลลีนได้โอกาสมาแล้วโดยประมาณห้าครั้งก็ยังคงลูกค้าแน่นขนัด
ไปตั้งแต่โต๊ะเป็นโต๊ะไม้แต่ตอ้นนี้เป็นโต๊ะหินแกรนนิคกับหินอ่อนโดยจากร้าน พี่ที่รู้จักกัน ชื่อว่า เจ้รัศมีพี่เค้าเป็นเจ้าของร้านขายหินทุกชนิดเลยแหละ ;) สาเหตุที่เปลี่ยนก็คือเวลาน้ำใหญ่มาโต๊ะไปหมดเลย ต้องให้โต๊ะที่มีน้ำหนักมากๆมาใช้ อ่ะ ค้า 8) จะเห็นได้ว่ามีรูปพอลลีนกำลังสนุกสนานกับกับการรับประทานอาหารร้านนี้มากกๆๆๆๆ
อยากให้ทุกท่านได้ไปรับรู้กับบรรยาการของจริงด้วยตัวเองคะ :-*  ( แต่จะบอกว่าวันจริงอาจจะไม่ได้ไปพระต้องไปปฎิบัติธรรมที่แปดริ้ว8วัน7คืนอ่ะค้า กำลังลังเลอยู่ว่าไปไปทางโลกหรือทางธรรมดี :-[
แต่ถ้าได้ไปจะซื่อขนมอีกร้านที่มีชื่อมากก็คือเค็กบ้านสวนไปให้ทานกันในตอนเช้าของอีกวันหรือจะทานเลยก็ไม่ว่านะคะ
กลับก็จะขอโทรจองขนมคุณยายให้หมดเลยดีป่ะจะได้กันทั่วถึง........

• Email
« Reply #22 on: January 22, 2010, 11:23:44 AM »
ตั้งใจจะพาดพิงถึงพอลลีนอยู่แล้วครับ ไม่งั้นไม่หนุก ขอบคุณสำหรับขนมอร่อยๆที่หาทานได้ยากมากครับ วันอาทิตย์นี้ขอให้น้องเต้ทำคะแนนคณิตได้อย่างดีเยี่ยมครับ
ถ้าจะได้ไปทริปปากช่องเดี๋ยวทุกอย่างก็ลงตัวเองครับ แบบโลกไม่ให้ช้ำธรรมไม่ให้ขุ่น

ขนมเค้กบ้านสวนอร่อยครับ เดี๋ยวนี้ทำเป็นล่ำเป็นสัน ถ้าไม่แวะทานข้าวแกงก็ไม่มีโอกาสซื้อติดมือครับ ถ้าพอลลีนจะกรุณาก็เป็นลาภปากของพวกเราครับ ขอให้ได้รถBMW คันใหม่ตามที่ตั้งใจไว้นะครับ

Offline pauline_e12

• Jr. Member
  • **
    • Email
« Reply #23 on: January 30, 2010, 09:23:01 PM »
 :'ผลออกมาแล้วค้า น้องเต้บอกว่า40ข้อ3นาทียากโคตรเลยทำได้4ข้อ ฮามากๆๆๆๆเลย เอาหนุกหนานนะคะพี่ 8) ;D

• Email
« Reply #24 on: January 31, 2010, 11:45:13 AM »
ดีนะพอลลีนที่หลานเต้ทำได้ตั้ง 4 ข้อแน่ะ...ถ้าทำได้4ข้อครึ่งคงฮามากกว่านี้นะคระ...

Offline apple

• MSN Messenger - s_pattaravigai@hotmail.com
« Reply #25 on: January 31, 2010, 08:11:48 PM »
เค้กฝอยทองบ้านสวนอร่ิิอยจริงๆค่ะ คราวหน้าต้องไม่พลาดอีกค่ะ :-*

( ไฮโซขาาา ซื้อให้ทานหน่อยนะคะ เอาหลายๆกล่องนะคะ นู๋ชอบค่ะ )

ปล.น้องเต้อาจจะตื่นเต้น ตั้งตัวไม่ทันก็ได้ค่ะ
......สิ่งที่ใฝ่ฝัน ถ้าไม่เอื้อมมือคว้า แล้วจะได้มาได้อย่างไร....

• Email
« Reply #26 on: January 31, 2010, 08:19:36 PM »
พอลลีนครับ ตกลง 40 ข้อ 3 นาที หรือว่า 30 นาทีครับ ถ้า 3 นาทีเท่ากับข้อละ 4.5 วินาทีนะคร้าบ อัจฉริยะเท่านั้นที่ทำได้แค่อ่านก็ใช้เวลา 5 วิ.แล้วนะครับ น้องเต้ทำได้ 4 ข้อ ส่วนอีก 36 ข้อทำได้แต่ไม่ยอมตอบมากกว่า

• Email
« Reply #27 on: January 31, 2010, 09:09:31 PM »
นู๋เปิ้ลก็เอาตังค์มา..ไฮโซจะตะโกนดังๆเรยค่ะ" ทั้งร้านเท่าไหร่"...ให้รู้ซะบ้างไผเป็นไผ..

ส่วนลุงOน่ะนะจับผิดหลานอีกละคร่ะ...ละเอียดเหลือเกินลุงOคะ :P

• Email
« Reply #28 on: February 01, 2010, 11:18:52 AM »
ไม่ได้ตั้งใจจับผิดใครหรอกครับ เอาใจช่วยหลานเต้อยู่แล้ว แต่ถ้าข้อสอบยากแบบเหนือความสามารถของมนุษย์คงไม่มีใครอยากไปลองแข่งขันครับ ขนาดน้องเต้ว่าเก่งๆคุณแม่พอลลีนยังมากระซิบบอกว่าโหดสุดๆ

บอกแล้วว่าขนมเค้กฝอยทองบ้านสวนอร่อย เปิ้ลก็ไม่ยอมเชื่อต้องพูดโฆษณาชวนเชื่อตั้งนานกว่าจะตัดสินใจเดินไปซื้อ แต่ตอนนี้ติดใจไปซะแล้ว ลำบากเชฟใหญ่ต้องเคลียร์พื้นที่รถไว้ไว้ใส่กล่องขนมเค้กบ้านสวน

Offline wankun

• Email
« Reply #29 on: February 02, 2010, 06:53:46 PM »
ทุกอย่างโอเค
เสียอย่างเดียวคนเยอะ
ห้าๆๆๆ
ไปบ่อยคับ
จัดงานทุกทีต้องแวะทุกที
กะอิกร้านก้สวนเมืองพรหรือลุงพรไรนี่แหละ
แต่แนะนำร้านอาหารจีนอิกร้านนะคับ
ในเมืองชื่อร้าน
เสียวเสี้ยว
อันนี้ชื่อจิงนะคับ
ไม่ใช่เสียวเล่นๆ