google anylytics code

Author Topic: กันชน big bumper ใครมีอย่าทิ้งนะ/Don't get rid of it!!  (Read 23077 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bmw fascination

• VIP Member
  • Hero Member
    • View Profile
    • Email
ตอนที่ได้ทั้ง E12 คันเขียวล้อทอง และ E28 มาบังเอิญเป็นกันชน US spec big bumper ที่ดูแล้วค่อนข้างใหญ่เทอะทะ ไม่สวยงามเท่ากับกันชน Euro spec ที่เล็กกว่า แต่ใครจะเชื่อว่าภายใต้ความเทอะทะก็มีดีเหมือนกันครับ

When I first got a Jade E12  and whity E28 with US spec big bumpers that looked awesome when compared to a slim Euro bumpers. But when the time goes by who knows that under the massive look it hides what a precious things.

เรื่องมีอยู่ว่าจอดรถ E12 ฝากไว้ที่อู่พี่ตี่ วันดีคืนดีจะเอาออกไปขับไล่เขม่าซะหน่อย ตาเหลือบไปเห็นกันชนหลังด้านขวาร่นเข้าไปราว 2 นิ้วยางด้านข้างยู่เข้าไปชิดรวมกัน คงจะโดนรถใครขับกระแทกเข้าให้แน่ๆ คะเนดูแล้วว่าคงแรงพอดูขนาดทำให้โช๊คใต้กันชนยุบตัวเข้าไปได้ ช่างบัติเอามือดึงๆกันชนให้ดันกลับออกมาปรากฎว่ากลับออกมาเหมือนเดิม เพียงแต่ยางหุ้มมีรอยยุบไปหน่อยนึง ถ้าเป็นกันชนโครเมี่ยมเล็กคงกระจุยไปแล้วครับ หรืออาจกระแทกถึงตัวถังได้

That day I was in Tee garage to take my E12 disposing carbon dust from a pipe after a long parking there. Unfortunately, a rear right bumper accidentally been hit and moved back at about 2 inches from normal position. My mechanic (Sombat) just forcefully pulled the right bumper back a while without using any tool. Unbelievable, a right bumper turned to be a normal position with good look. I thought to myself that if I had a Euro bumper, my E12 would have had more serious damages from a bumper to a trunk.

ใครที่มีกันชน big bumper อย่าเพิ่งเปลี่ยนเป็นกันชนเล็กเลยครับ ใช้ประโยชน์จากความใหญ่และแข็งแรงป้องกันความเสียหายจากแรงกระแทกระดับไม่เกิน 40 กม./ชม.โดยไม่เกิดความเสียหายได้ บางครั้งประโยชน์ย่อมมาก่อนความสวยงามนะครับ

So I would say that whoever has US big bumpers you have a superb ones.  The thick and absorptive characteristic will protect your beloved car from damages when you have a up to 40 Km/hr collision. Sometimes you should think about a usefulness rather than only have a good looking.
« Last Edit: February 19, 2010, 05:26:42 PM by ck »

Offline oneway

• Newbie
  • *
    • Email
Re: กันชน big bumper ใครมีอย่าทิ้งนะ
« Reply #1 on: January 21, 2010, 09:03:25 PM »
ผมเจอประสบการณ์ตรง มาหลายครั้งแล้วครับ

รถญี่ปุ่นชนท้าย ของเค้า กันชนหน้าแตก

ของเรา แค่เอาเหล็กงัดเบาๆ ดีเหมือนเดิม 555+  ;D

Offline nuabkung

• Second Process
    • MSN Messenger - nuabkung@hotmail.com
    • Email
Re: กันชน big bumper ใครมีอย่าทิ้งนะ
« Reply #2 on: January 21, 2010, 10:29:02 PM »
เอ๋ ทำไมตอนผมถอยชนเสาไฟฟ้ามันงัดไม่ออกอะคร้าบบบ หุหุ  ??? ???

(เล่นซะย่นยันฝากระโปรง คงจะงัดออกนะ เฮ้ออออ  :o :o)

• Email
« Reply #3 on: January 21, 2010, 10:39:50 PM »
เสาไฟหักด้วยไช่ไหมนวบ ถือว่าคุ้มครับแสดงว่ากันชนบิ๊กของนวบแข็งแรงมาก ถ้าเป็นกันชนเล็กตัวถังคงยุบเข้ามาเป็นคืบครับ

Offline arche555

« Reply #4 on: February 06, 2010, 07:53:44 PM »
ของเขาดีจริงครับ คอนเฟิร์ม...แกร่ง ทน สมชื่อ

จำได้ว่าออกใหม่ป้ายแดงถ้าเอากันชนบิ๊กต้องเพิ่มตังประมาณสามหมื่นกว่าราคาพร้อมเทิร์นกันชนเล็ก ไม่รวมไฟเลี้ยวโหนกแก้มหน้ากับไฟหรี่ด้านท้าย

• Email
« Reply #5 on: February 06, 2010, 11:21:51 PM »
รูปสวยมากครับ คันกลางน่าจะเป็น M535i ที่โด่งดังในอัฟริกาใต้ อยากเห็นตัวจริงครับแต่คงไม่มีให้เห็นในเมืองไทย

เรื่องกันชนบิ๊ก พูดแล้วเจ็บใจจริงๆ เห็น W123 กันชนเล็กให้เกร่อ แต่พอเป็นกันชนบิ๊ก แบบ US spec ดูแล้วมันสวยจับใจมากๆ ใครขับ Merc กันชนใหญ๋มันหรูสุดๆ แต่กับ BMW กับตรงกันข้าม ใครขับกันชนเล็กมันโก้สุดๆ ส่วนกันชนบิ๊กก็เชยสุดๆ เรื่องเดียวกันมันช่างต่างกันราวฟ้ากับเหว จริงไหมตั้ม งั้นเรามาสร้างกระแส E12 กันชนบิ๊กกันดีกว่า

Offline ebc_thailand

• Full Member
    • Email
« Reply #6 on: February 07, 2010, 01:21:22 AM »
รถผม E28 ซื้อมามันเป็นกันชนเล็ก ผมบอกจะเปลี่ยนเป็นกันชนบิ๊ก โดนหลายคนว่า :(

กันชนบิ๊ก ดู hip-hop ดีออก

Offline ck

• Administrator
    • Email
« Reply #7 on: February 07, 2010, 03:02:28 AM »
ผมว่า กันชนบิ๊ก ใส่ spoiler ใต้กันชนที่เข้ากันเข้ากัน ดูหรูดีนะ

ck

• MSN Messenger - nuabkung@hotmail.com
    • Email
« Reply #8 on: February 07, 2010, 07:25:14 AM »
ประโยชน์อีกอย่างของ big bumper คับ  :-[

แต่เเอบด่าอยู่ในใจ "นังคนนี้นี่มันใช้ของผิดประเภทจิงๆ" อุอุ :-\

« Reply #9 on: February 07, 2010, 10:59:09 AM »
รูปสวยมากครับ คันกลางน่าจะเป็น M535i ที่โด่งดังในอัฟริกาใต้ อยากเห็นตัวจริงครับแต่คงไม่มีให้เห็นในเมืองไทย

เรื่องกันชนบิ๊ก พูดแล้วเจ็บใจจริงๆ เห็น W123 กันชนเล็กให้เกร่อ แต่พอเป็นกันชนบิ๊ก แบบ US spec ดูแล้วมันสวยจับใจมากๆ ใครขับ Merc กันชนใหญ๋มันหรูสุดๆ แต่กับ BMW กับตรงกันข้าม ใครขับกันชนเล็กมันโก้สุดๆ ส่วนกันชนบิ๊กก็เชยสุดๆ เรื่องเดียวกันมันช่างต่างกันราวฟ้ากับเหว จริงไหมตั้ม งั้นเรามาสร้างกระแส E12 กันชนบิ๊กกันดีกว่า

ไม่เชยครับ ผมว่าใส่แล้วทำให้ตัวรถดูยาวขึ้นเยอะ จริงแล้วผมชอบกันชนบิ๊กมากกว่าเพราะใส่ในE12แล้วลงตัวดีมาก ไม่ขัดหูขัดตา แถมยังแข็งแรงทนทาน

รถบ้านเราส่วนใหญ่เป็นกันชนเล็กเพราะถ้าเอากันชนบิ๊กต้องเพิ่มตังอีกเยอะหลายหมื่น อย่างคันผมจำได้ว่าตอนออกจากศูนย์ทางผู้ขายเขามีออฟชั่นให้เลือกเป็นชุดกันชนบิ๊ก ฯลฯ แต่ดูราคาแล้วเลยไม่เอา ใช้กันชนเล็กอย่างเก่าดีกว่า

ส่วนกันชนบิ๊กที่ให้มากับรถในบ้านเราจะเป็นสองปีสุดท้ายที่ผลิตครับ

« Reply #10 on: February 07, 2010, 11:06:05 AM »
ประโยชน์อีกอย่างของ big bumper คับ  :-[

แต่เเอบด่าอยู่ในใจ "นังคนนี้นี่มันใช้ของผิดประเภทจิงๆ" อุอุ :-\

นี่ยังดีนะนวบ เคยเห็นช่างบางอู่เขาเอาไว้วางขวดเบียร์ แก้วเหล้า ถุงใส่น้ำแข็ง ที่หนักหน่อยเอาเท้าเหยียบแล้วปีนขึ้นไปนั่งบนฝากระโปรงนี่สิ.....

• Email
« Reply #11 on: February 07, 2010, 11:46:50 AM »
นี่ยังดีนะนวบ เคยเห็นช่างบางอู่เขาเอาไว้วางขวดเบียร์ แก้วเหล้า ถุงใส่น้ำแข็ง ที่หนักหน่อยเอาเท้าเหยียบแล้วปีนขึ้นไปนั่งบนฝากระโปรงนี่สิ.....

จับตีมือหักเลยครับพี่ตั้ม อุอุ  >:(

Offline lluu_e12

• ผมกำลังจะกลับมา
    • Email
« Reply #12 on: February 14, 2010, 01:48:17 AM »
รถผมกันชนบิ๊ก แต่ใส่กันชนเล็กครับ

มันใหญ่ไป และไม่ค่อยชอบ(ความคิดผม)

กันชนเล็กมองดู คราสสิกดี (ตอนนี้ก็ยังอยู่กันชนบิ๊ก)

แต่มันก็แข็งแรงจิงๆ

พ่อผมชนกับ taxi ท้ายบุบไปเลย

แต่ e12 จมูกบี้ เปนรอยตรงสันฝากระโปรง

แต่ไม่บุบครับ ถ้าอยากได้ของใหม่

ไปร้านแถวสะพานควายเห็นเขายังบอกว่ามีอยู่

ใหม่ๆ มือ1 เก่าเก็บ แต่ราคาอยู่ที่คุณแล้วละ
BmwE12..1980..White..SunRoof!!

M20..BBS rs size??..Part..BBS

Coming..Soon

Offline Boyd

• MSN Messenger - boyd09@hotmail.com
    • Email
« Reply #13 on: February 15, 2010, 05:16:52 PM »
อยากได้ชายล่างกันชนแบบในคันทะเบียน 1ค จังเลยครับ ท่านผู้ใดพอจะทราบมั้ยครับว่าเป็นของสำนักไหน
บอยครับ 08-1583-0559

Offline ck

• Email
« Reply #14 on: February 15, 2010, 11:35:23 PM »
ดูเหมือน BBS นะ

ck

Offline swatterssr

• Newbie
  • *
    • BMW POWER bi-turbo
« Reply #15 on: February 19, 2010, 01:32:26 PM »
Are you guys making fun of our USA bumpers...

That ain't funny.

We don't make fun of your cars without sunroofs, power windows, etc.
His disciple...
BMW POWER bi-turbo
Cypress, Texas, USA

Offline ck

• Email
« Reply #16 on: February 19, 2010, 01:57:32 PM »
This topic is talking about how good big bumper is. We try to tell people to keep big bumper.

ck

• Newbie
  • *
I was being sarcastic.

Most people here hate the big bumpers, and either lipo them or replace with euros.
« Last Edit: February 19, 2010, 11:52:02 PM by ck »

• Email
I guess now you like big bumpers not becuaue of its look. In Thailand more owners of E12 and E28 like to change their US big bumpers to Euro bumpers as well.

We don't care much about having no sunroof since the weather here is more sunny and raniny so forget it. But we care about having nice alloy wheels like ALPINA, AC Schnitzer, Hamann. Further more we do have more powerful engine swap by using 1JZ or 2JZ even 1UZ from Toyota Supra. We'll show you amazing things later on.
« Last Edit: February 19, 2010, 05:27:08 PM by ck »

Offline ck

• Email
The topic subject said

" big bumper! dont get rid of it!!"

ck

• Newbie
  • *
My bad, didn't read the whole title.

So, you guys have US bumpered cars in abundance?
Were most imported by individuals?

That's interesting, because I figured a US bumpered car there would be a rare creature.
And that's partially the reason for my first "tongue in cheek" remark.
The other reason is as stated above, didn't read the whole title.

Offline ck

• Email
Great!!

You are now understand this topic.   :)

ck

• Email
Absolutely! At that time ('80s) the US big bumpers was so favourite in Japan, and Thailand that the local automaker (Yontrakit Auto Assembly) decided to promoted this trend for Serie 5 (E28) and Serie 3 (E30) respectively.

That why I have to translate my first topic into English just to make you feel comfortable and have a clearer information. So give us five.

Offline MySelF

• Sr. Member
    • Email
 :-[ ดีนะครับเห็นก่อน กำลังจะหาเปลี่ยนเลย

Offline Mr.McCOY

• Email
ถ้าไม่เปลี่ยนก็อยากทำให้โหดๆแบบนี้
ไม่รู้จะหาคางแบบนี้ได้ที่ไหนครับ :-*

Offline hutindy

• MSN Messenger - hut_indy@hotmail.com
    • Email
สั่งตีใหม่ไปเลยคุณ เอิกๆๆๆๆ

;D ;D ;D

ถูกดีด้วย

รถดี มีกะตังค์ น้ำมันพร้อม ตรูไปหมด

Offline ck

• Email
ช่ายยยย

เอาแบบไปให้ร้านไฟเบอร์ทำให้เลย

ck

Offline MySelF

• Sr. Member
    • Email
ถ้ามีโอกาสว่าจะทำแบบนี้อยู่เหมือนกันเลยครับ  ;D

Offline Mr.McCOY

• Email
มีร้านแนะนำบ้างไหมครับ
เอาแบบถูกและดีอ่ะครับ :D

Offline Ball BlackSummer

• MSN Messenger - ball_blacksummer@hotmail.com
    • Email
ตอนนี้ผมใส่กันชนใหญ่อยู่ เปลี่ยนเป็นกันชนเล็กดีไหมครับ (E28) ???