google anylytics code

Author Topic: BMW E24 ที่ได้ประสบพบพักตร์  (Read 4879 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bmw fascination

• VIP Member
  • Hero Member
    • View Profile
    • Email
รับปากเป้ามานานหลายสัปดาห์ว่าจะแนะนำสิ่งที่บังเอิญได้ไปประสบพบพักตร์ของหายากส์ในที่ห่างไกลจากกรุงเทพฯ ร่วม 100 กม. ใช่แล้วครับ ผมผ่านไปเมืองกาญจน์ทริปล่าสุดตาเหลือบไปเห็นท้ายลาดไฟยาวแว็บ รีบยูเทิร์นรถกลับไปทันที พาได้เห็นถึงกับอึ้งด้วยความปิติครับ ข้างหน้าคลองจักษุผมคือ E24 พวงมาลัยซ้ายน่าจะเป็น Japan spec ที่หลุดรอดเข้ามาอยู่ในสยาม และที่อึ้งสุดๆคือ มาอยู่ที่เมืองกาญจน์ได้อย่างไร

จุดที่รถจอดเป็นบริเวณด้านหน้าอู่ Nippon Denso Aircondition ที่กว้างขวางผมเดินตรงเข้าไปออฟฟิศ ทักทายเจ้าของสถานที่เป็นอาเจ๊ที่เคาร์เตอร์ แกให้คำตอบว่ารถเพิ่งมาถึงอู่ต้องถามลูกน้องว่าใครเป็นเจ้าของ สักครู่มี Mechanic พี่แว่นเดินมาให้ข้อมูลว่าเจ้าของรถให้ช่างขับรถมาซ่อมแอร์ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็น BMW รุ่นไหน แต่ดูสวยดี พอผมให้ข้อมูลพี่แว่นเท่านั้น แกรีบพาเดินมาชมที่รถทันที ผมไม่รอช้าคว้า Nikon D70 เก็บภาพเป็นที่ระลึกทีละช็อท พี่แว่นบอกว่าลองสตาร์ทเครื่องได้นะครับ เข้าทางปืนผมครับ ลองสตาร์ทดูเสียงเครื่อง M30b35 Motronic 1.1 ยังแน่นแต่เสียงวาล์วดังไปหน่อย คงต้องให้ช่างตั้งวาล์วตามสเป็ตเสียงวาล์วจะเบาลงเกือบจะเรียกได้ว่าเงียบกริบครับ
« Last Edit: April 07, 2011, 05:07:33 PM by ck »

• Email
Re: E24 ที่ได้ประสบพบพักตร์
« Reply #1 on: April 06, 2011, 09:47:53 PM »
ก่อนอื่นต้องขออนุญาตท่านเจ้าของรถที่นำภาพมาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทาน Sheer Drving Pleasure ที่หายากรุ่นหนึ่งในบ้านเราครับ ผมเคยเจอที่อู่ BMW บางนาของพี่บุญมาก็หลายครั้ง แต่นั้นหมายถึงใจกลางกรุงเทพฯ แต่นี่มันนอกเมืองในอำเภอหนึ่งของเมืองกาญจน์ ที่สำคัญคือ E24 คันนี้เดิมๆทุกอย่าง และแต่งแนว ALPINA Look อย่างลงตัว ยกเว้นท่านเจ้าของไม่ได้ใส่ ALPINA Mag ติดมากับรถเท่านั้น

แค่กระโปรงท้ายหุ้มด้ยสปอยเลอร์พร้อมโลโก้ ALPINA B10 3.6  ก็ทำให้ทั้งสวยงามและน่าเกรงขาม

พี่แว่นบอกว่าช่างขับมาให้แก้ไขระบบแอร์ที่ไม่เย็น ผมกำลังจะขับเข้าไปเก็บในอู่อยู่แล้วพอดีผมแวะเข้าไปทักทายได้ทัน พี่แว่นได้ซึมซับตำนานของ E24 จากผม เหมือนต้องมนต์สะกด สีหน้าแกดูชื่นชมรถคันนี้มากครับ เดินพาผมชมรถรอบคันโดยลืมทำหน้าที่หน้าเคาน์เตอร์ไปเสียสนิท นี่แหละเสน่ห์แห่งใบพัดฟ้าขาวที่ยากจะห้ามใจ

ภายในที่เดิมทุกกระเบียดนิ้ว พวงมาลัยสามก้านตรงรุ่น

• Email
« Reply #2 on: April 06, 2011, 09:59:40 PM »
ภายในเบาะนั่งหุ้มกำมะหยี่สีเทาเข้มเหมือนสีรถ เบาะนั่งหลังแบบ bucket seat ที่กระชับร่างก็สวยงามมากครับแม้ว่าจะมีร่องรอยสึกหรอไปตามกาลเวลาบ้าง สมองผมโลดแล่นไปถึงท่านเจ้าของรถที่ครอบครอง E24 พวงมาลัยซ้ายคันนี้ คงต้องรักและผูกพันความเป็น BMW คันนี้มาก เพราะไม่มีการแปลงชิ้นส่วนให้เห็นแม้แต่ชิ้นเดียว ถือว่าเป็น original E24 ในสภาพที่รักษาไว้เป็นอย่างดี

ผมลองก้มลงสำรวจใต้ท้องรถบริเวณพื้นที่วางเท้า แชสซีซ้ายขวาที่ไม่มีร่องรอยผุให้เห็น ประเมินราคา E24 คันนี้แล้วคงไม่ต่ำกว่า 900,000 บาทครับ นอกจากมีเงินแล้วยังต้องมีวาสนาด้วยครับถึงจะได้มีโอกาสครอบครองตำนานใบพัดฟ้าขาวคันนี้ครับ

« Last Edit: April 17, 2011, 08:26:33 PM by bmw fascination »

• Email
« Reply #3 on: April 06, 2011, 10:07:27 PM »
พี่แว่นได้รับรู้กิติศัพท์ E24 ด้วยความอิ้ง ปนทึ่ง ผมหยอดแกไปว่าพี่แว่นนี่มีบุญวาสนดีได้มีโอกาสขับ E24 แม้จะเป็นช่วงสั้นๆแต่ก็ได้สัมผัสถึงสุนทรียภาพของตำนานที่ใครๆก็ใฝ่ฝันหา ผมเปิดฝากระโปรงหน้ารถขึ้นเห็น M30b32/35 Motronic รุ่นแรกที่สภาพดูเนี๊ยบแต่ทรงพลังและคงไว้ซึ่งศักดิ์ศรีของใบพัดฟ้าขาว

พี่แว่นผู้อารีได้เล่าเสริมอีกว่า เดิม E24 คันนี้ถูกจอดทิ้งไว้ในสภาพที่มีหญ้าปกคลุมท่วมทั้งคัน แต่เจ้าของใหม่ไปพบและขอซื้อเอามาทำสีใหม่ในสภาพเนียนๆแบบที่เห็นครับ นั่นหมายถึงต้องมีใจรักจริงๆถึงจะสามารถปลุกซาก E24 คันนี้ขึ้นมาโลดแล่นบนถนนเมืองไทย

มี computer onboard บนหน้าปัทม็ด้วย
« Last Edit: April 06, 2011, 10:23:35 PM by bmw fascination »

• Email
« Reply #4 on: April 06, 2011, 10:19:56 PM »
การได้มีโอกาสเดินทางออกต่างจังหวัด ถ้าจังหวะดีๆอาจจะมีโอกาสพบรถรุ่นที่หาได้ยากในเมืองหลวงแนวช้างเผือกย่อมอยู่ในป่าฉ้นใดฉันนั้น วันนั้นผมขับรถต่อเพื่อไปถึงโบราณสถานเจดีย์ยุทธหัตถี พนมทวน อย่างมีความสุขมากครับ

« Last Edit: April 07, 2011, 10:22:38 AM by bmw fascination »

Offline TONY JA

• Full Member
Re: BMW E24 ที่ได้ประสบพบพักตร์
« Reply #5 on: April 07, 2011, 10:20:44 AM »
อยากให้มีกระทู้ดีๆอย่างนี้เยอะๆครับ เป็นแบบ retro memory ให้คนรุ่นหลังได้รู้จักตำนานที่ยังคงโลดแล่นอยู่ครับ  ;)
« Last Edit: April 07, 2011, 05:07:45 PM by ck »

• Email
Re: BMW E24 ที่ได้ประสบพบพักตร์
« Reply #6 on: April 07, 2011, 10:25:42 AM »
ขอบคุณครับต้น บังเอิญผมไปตกหลุมรัก BMW ที่เป็น oldtimer หรือ vintage ที่หายาก ไม่ว่าจะอยู่ในสภาพไหนขอให้พบจะต้องลงไปเก็บภาพไว้ และสำรวจดูว่ารถอยู่สภาพไหนถ้าพบเจ้าของก็ได้สนทนาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ ใครมีประสบการณ์ขอเชิญร่วมแชร์กันได้ครับ
« Last Edit: April 07, 2011, 05:07:52 PM by ck »

Offline (0o=lll=o0) remotec

• MSN Messenger - bumpdrumer@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - bumpdrumer@yahoo.com
« Reply #7 on: April 07, 2011, 10:35:15 AM »
 ::) ::) ::) อยากได้ๆๆ :'( :'( :'(

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=h-Yi7jp01TA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=h-Yi7jp01TA</a>
« Last Edit: April 07, 2011, 05:07:59 PM by ck »

Offline wankun

• Sr. Member
    • Email
« Reply #8 on: April 17, 2011, 07:22:59 PM »
คันนี้เหมือนที่ผมเห็นที่ร้านพี่ระวีที่บ้านโป่งเลยคับ

Offline bavarian

• Jr. Member
  • **
    • Email
« Reply #9 on: August 13, 2011, 04:08:07 PM »
คันนี้เหมือนที่ผมเห็นที่ร้านพี่ระวีที่บ้านโป่งเลยคับ

ผมว่าคันเดียวกันค่อนข้างแน่นอนครับ
ตอนนั้นจำได้ว่าจบที่150,000บาทครับ
แต่ไม่ได้เอาครับ เพราะติดตรงพวงมาลัยซ้ายเนี่ยแหละ
:-X

Offline SHORTYS

• Sr. Member
  • โลกกึ่งความจริง กึ่งความฝัน
« Reply #10 on: August 13, 2011, 09:21:58 PM »
อยาก ถูก หวย

แล้ว ซื้อเก็บ ไว้ ครับ

ถึงจะเปน พวงมาลัยซ้าย แต่ก้อกล้า ซื้อ (ถ้าถูก หวย)

:'( :'(
Stay Light Little Flyingfire...

Make Light before my eyes

Offline topE28

• Full Member
    • Email
« Reply #11 on: August 14, 2011, 04:24:39 AM »
พระเจ้า.....น่ายินดีกับเจ้าของรถเป็นอย่างยิ่ง