google anylytics code

Author Topic: BMW 525i E34 /โจโจ้ *fifer*  (Read 7048 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fifer

• Newbie
  • *
    • View Profile
    • Email
BMW 525i E34 /โจโจ้ *fifer*
« on: April 16, 2011, 10:46:59 PM »
สวัสดีทุกท่านครับ

หลังจากทำตัวเป็นปลิง เก็บข้อมูลมานาน จนท่านแอดมิน ส่ง pm มาทักทาย    :)

ก็ได้เวลาแนะนำตัวสักทีครับ เรื่องของเรื่องคือ ผมยังไม่มีรุ่นหลักๆ ของเว็บนี้เลย (E12 E21 E28)

แต่ก็สนใจอยากมีไว้ขับเล่น(แบบจริงจัง)สักคัน เพื่อจะสัมผัส BMW ยุค analog น่ะครับ ผมว่ามันมีสเน่ห์ดี  :)

ปัจจุบันใช้ E34 525i เป็นคันหลักเลยครับ  ผมว่ามันเป็นรถที่ classic+modern ในตัว

ค่อนข้างลงตัว หน้าตาที่ยังคล้ายยุคเก่าๆ(น่าจะเป็นบอดี้ไฟหน้ากลมรุ่นสุดท้าย ถ้าจำไม่ผิด) บวกอุปกรณ์ และความปลอดภัยที่ยังทันสมัยอยู่ครับ

« Last Edit: May 02, 2011, 11:12:55 PM by ck »

• Newbie
  • *
    • Email
อยู่ในมือผมมา สองปีครึ่งได้ครับ อะไหล่ก็ โอเคนะ ผมว่า มันเสียตามอายุน่ะครับ

ราคาอะไหล่ แลกกับประสิทธิภาพ ผมรับได้

ของแต่งนี่ เจ้าของเดิมแต่งให้อย่างนี้เลยครับ

ผมไม่ได้แต่งอะไรเพิ่มเลย แค่เก็บรายละเอียดให้เข้าที่นิดหน่อย (ก็หลายตังแล้วครับ  :'()

มีพวงมาลัยครึ่งไม้ครึ่งหนัง 3 ก้านของเขาเอง

ล้อ FAB design 18" ของอิตาลี่มั้งครับ จริงๆมันทำให้ benz แต่ก็ดูสวยดี เลยไม่คิดจะเปลี่ยนครับ (เปลือง)

ไฟขาวรอบคันก็มาอย่างนี้อยู่แล้ว โช้คสปริงอะไรก็ไม่รู้ แต่เตี้ยกำลังดี หน้าทิ่มๆพองามครับ

สรุป อยู่ในมือผม ไม่คิดจะเปลี่ยนอะไรจากนี้สักชิ้นครับ ขับๆ ดูแลๆ ตามระยะไปเรื่อยๆ ก็มีความสุขแล้ว 

• Newbie
  • *
    • Email
รถปี 1996 เครื่อง 2.4 M50 vanos auto 4 speed สเป็คไทยๆครับ เดิมๆ ไม่แต่ง ไม่ติดแก๊ส เน้นดูแลตามระยะ

สมรรถนะเครื่องตอบสนองพอใจผมแล้วครับ เพราะบ้านอยู่ชานเมือง เน้นอัตราเร่งช่วงความเร็วปานกลางและสูง

เกียร์ 4 speed ถ้าเข้าใจและรู้ใจมัน จับช่วงเกียร์ ความเร็ว และรอบเครื่องที่เหมาะสมได้ รถใหม่ๆก็แซงลำบากนะครับ

อัตราการกินน้ำมันก็พอรับได้ แลกกับประสิทธิภาพที่ได้น่ะครับ ในเมือง 7-8 นอกเมือง 10-12 ตามน้ำหนักเท้าครับ

Offline messi

• Full Member
    • MSN Messenger - wobbow777@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • Email
รถสวยดีครับ ยินดีต้อนรับสู่คอบครัวที่อบอุ่น  :D     

• Newbie
  • *
    • Email
ความไว้ใจ ในการ protection มีสูงครับ เมื่อเทียบกับค่าตัวของเขาในชั่วโมงนี้

พวงมาลัยหนักๆหน่อย แต่แม่นยำ คู่กับช่วงล่างที่มั่นคงมากๆ

body ที่ rigid ตั้งแต่โรงงาน เบรก ABS ที่ช่วยผมไว้หลายครั้ง

airbag คู่ ไม่ต้องการใช้หรือเทสมันครับ ;D มีไว้เป็นออพชั่นโม้ตอนจะขายมากกว่า  :D

• Newbie
  • *
    • Email
ขอบคุณครับ คุณ messi

โดยรวม รู้สึกดีใจ และ ไม่ผิดหวังครับ E34 เป็นรถที่ผมตั้งใจอยากมี หมายมั่นปั้นมือ ตั้งแต่สมัยมัธยม

เหมือนสิ่งเติมเต็มชีวิตวัยหนุ่ม (ที่ยังเหลืออยู่บ้าง :-X)

ในเว็บ BMW ด้วยกัน E34 มันดูพิมพ์นิยม+โหลๆนะครับ แต่สายตาคนนอก มันยังเจ๋ง และสร้างความตื่นเต้นได้อยู่บ้างครับ

• Newbie
  • *
    • Email
โปรเจ็คคาร์คันต่อไป อยากได้สไตล์ track car ครับ เล็งๆ 1 ใน 3 ตัวถังหลัก ของเว็บนี้แหละครับ (E12 E21 E28)

เป็นรถยุคที่มีเอกลักษณ์ สวยงาม และเป็น BMW ยุคที่เต็มไปด้วยวิศวกรรม, mechanics มากกว่า electronics ครับ

ขอบคุณแอดมิน และสมาชิกทุกท่านครับ ฝากเนื้อฝากตัวอีกครั้งครับ  :)

• MSN Messenger - wobbow777@hotmail.com
    • Email
ขอบคุณครับ คุณ messi

โดยรวม รู้สึกดีใจ และ ไม่ผิดหวังครับ E34 เป็นรถที่ผมตั้งใจอยากมี หมายมั่นปั้นมือ ตั้งแต่สมัยมัธยม

เหมือนสิ่งเติมเต็มชีวิตวัยหนุ่ม (ที่ยังเหลืออยู่บ้าง :-X)

ในเว็บ BMW ด้วยกัน E34 มันดูพิมพ์นิยม+โหลๆนะครับ แต่สายตาคนนอก มันยังเจ๋ง และสร้างความตื่นเต้นได้อยู่บ้างครับ

เอ่อพี่ขอแซวหน่อย  :-[...รูปแรกที่ยืนข้างรถ ผมเอียงคอดู ดังเป๊าะเลย 555+  ;D ;D

ผมชื่อ น้องเมศครับ 

Offline bmw fascination

• VIP Member
  • Hero Member
    • Email
ยินดีต้องรับ fifer กับ E34 คันงามครับ บรรยายความประทับใจในใบพัดฟ้าขาวได้อย่างมีสุนทรียภาพมาก fifer สามารถแยกแยะระหว่าง mechanics กับ electronics ในระหว่างโมเดลได้นับว่าเป็นนักขับรถที่ละเอียดอ่อนอย่างแท้จริง

เห็นด้วยกับการทำ track car จาก shark nose ที่ born to be a track racer มานานแสนนานจนเป็นตำนานไปแล้ว แล้วคุณจะหลงรักใบพัดฟ้าขาวมากกกก..ขึ้น เมื่อได้ค้นพบและสัมผัส Sheer Driving Pleasure
« Last Edit: April 17, 2011, 08:46:30 AM by bmw fascination »

Offline เก่ง ลพบุรี

• Sr. Member
    • MSN Messenger - utsaha45@hotmail.com
    • Email
คิดถึงรถของผมจัง ไปอยู่กับเจ้าของใหม่เขาจะดูแลดีไหมหนอ จะเช็ดทุกวันไหม ดูแลน้ำมันเครื่องน้ำมันเบรค ดีไหม ยินดีต้อนรับครับ ผมเก่งครับ ผมชอบ e34 หนักแน่นได้ใจความ ยืนระยะนานๆได้สบาย

• Newbie
  • *
    • Email
ตอบพี่เมศครับ คือผมเข้าใจว่ากลับรูปเรียบร้อยแล้วน่ะครับ ที่ไหนได้...ฮ่าๆๆ  :-\

ตอบพี่ bmw fascination เป็นเกียรติอย่างยิ่ง+ยินดีที่ได้รู้จักครับ คือตั้งแต่ผมเข้าเน็ต เริ่มเก็บข้อมูลมาเนี่ย จะบอกว่าแค่ชื่อ user name ของพี่ก็โดนใจแล้วครับ  :)

คือผมมีไอเดียอยากทำรถที่จะไว้ "เสพ" mechanics อย่างเดียวนี่ล่ะครับ ไว้มีโอกาส จะรบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยนะครับ (ผมมีจุดสงสัยเพียบเลยครับ  :o )

ตอบพี่เก่ง Pattani : ผมมีความรู้สึกต้องยื้อเขาไว้ในมือ อะไรเสียก็ซ่อม ไม่อยากปล่อย เพราะกลัว "คิดถึง" นี่ล่ะครับ

เคยคิดหารถที่จะเป็นคันหลักแทนเขา คิดจนปวดหัว  :-[   ไม่มีคันไหนเหมาะสมเลย ทั้งในแง่เหตุผล และ "อารมณ์" ครับ

แต่ก็อย่างว่าครับ มันยัง "ดิบ" ไม่พอ สำหรับการเสพ mechanics เลยต้องหารุ่นเก๋าๆ ตัวตนใบพัดฟ้าขาวในอดีตอีกสักคัน

Offline White Shark

• Email
ยินดีต้อนรับครับ  ผม วิ  E28 สีขาว   บ้านนี้อบอุ่นครับ   รถสวยมากครับ   ;D ;D

Offline G1

พี่  messi รถ bmw ษว 900 รุ่นอะไรครับ  :-*

• Email
พี่  messi รถ bmw ษว 900 รุ่นอะไรครับ  :-*

728i e23 ก๊าปปป  ::)

• Email
ขอบคุณ fifer สำหรับคำชมครับ ยังไง E34 ยังเป็นรถใช้งานประจำวันที่ลงตัวมากๆ ไม่ว่าจะรูปลักษณ์ที่ร่วมสมัย เทคโนโลยี M50 Motronic ที่หาอะหลั่ยได้ง่าย ส่วนสมรรถนะไม่ต้องพูดถึงรองรับได้ถึง 200 กม./ชม. แบบมั่นใจ

เมษ อีกหน่อยก็มีเพื่อน 735i อีกคันมาร่วมเป็นกลุ่ม E23 ที่มีเชฟใหญ่ พี่โต ร่วมด้วยช่วยกันครับ ไม่นานเกินรอครับ

Offline wankun

• Email
ขอฝากตัวไว้ด้วยคับ
เห็นรูปถ่ายคู่กะแฟนแล้วดูน่าอิดฉาจังเรยย
นู๋แว่นนะคับ
เก็บความรุในนี้ไปเรื่อยๆเหมือนกันค้าบบ

• Newbie
  • *
    • Email
ตอบคุณ wankun : ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ถ่ายกันที่สวนในหมู่บ้านครับ ช่วงสงกรานต์คนน้อยๆดี  :)

Offline ck

• Administrator
    • Email
Re: BMW 525i E34 /โจโจ้ *fifer*
« Reply #17 on: May 02, 2011, 11:17:30 PM »
ยินดีต้อนรับคุณโจโจ้ครับ

อยากให้ Track car project ของคุณโจโจ้ สำเร็จครับจะได้มี E12 Track Car จริงๆซักกะที เสร็จขอลองนั่งด้วยนะครับ

BMW E34 เป็นรถที่ดีมากคันหนึ่งครับ ผมเคยใช้อยู่ปีกว่าๆ เป็น 525i SE UK Spec. เครื่องเป็น M20 2.5 litre คันนั้นเดิมทุกอย่าง ใช้อย่างเดียว ทนทาน ตอบสนองดี เสียงท่อเดิมๆเงียบแต่หวานเมื่อลากเกียร์ ช่วงล่างดี นุ่มนวล โยนบ้างนิดหน่อย ผมขับเข้าเมืองต้องผ่านวงเวียน ดึงเกียร์ลงมา 1 จังหวะ โยนท้ายเข้าไปทำ power slide บ่อยๆ โยกซ้าย โยกขวาอ้อมวงเวียน ท้ายออกนิดๆ ขับง่ายดีครับ

Bmw e34 at Scotish Border รถคันของผมเมื่อครั้งกระโน้นครับ

Offline anusorn za

Re: BMW 525i E34 /โจโจ้ *fifer*
« Reply #18 on: May 03, 2011, 12:24:55 AM »
รถสวยดีครับ ผม บอย ครับใช้ อี34ครับ :-*

• Email
« Reply #19 on: May 03, 2011, 01:42:36 AM »
พี่เป้าขับแท๊กซี่เหรอคับ

Offline TONY JA

« Reply #20 on: May 03, 2011, 07:00:27 AM »
 ;D ;D ;D :-[

Offline (0o=lll=o0) remotec

• MSN Messenger - bumpdrumer@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - bumpdrumer@yahoo.com
« Reply #21 on: May 03, 2011, 09:50:12 AM »
ไม่ว่าจะเป็น body ไหนก็แแแล้วแต่ แต่ถ้ามันคือใบพัดฟ้าขาว แสดงว่าเรารักในความเป็น BMW เหมือนกันครับ  :)

ยินดีต้อนรับครับผม

• Newbie
  • *
    • Email
« Reply #22 on: May 03, 2011, 05:20:45 PM »
สวัสดีทุกท่านครับ

ตอนนี้ยังหารถที่จะมาโปรเจคด้วยอยู่ครับ เลือกมากนิดหนึ่ง  ;)

พี่ ck กล่าวถึง 525i m20 2.5 แล้ว คิดถึง E30 คันเก่าผมเหมือนกันครับ เครื่องตัวนี้แหละ

จากที่เคยใช้ทั้ง m20 และ m50 มานี่ มันก็ดูมีจุดแตกต่างอยู่ จากการสัมผัสของผมเอง

m20 จะดิบๆ ดุๆ ถึงเป็นเครื่องวาวล์น้อยกว่า แต่รอบยังพร้อมจะจัดจ้านตลอด
เหมือนนักร้องชายเสียง tenor ที่มีพิสัยเสียงกว้าง และยังมีพลังในเสียงสูงครับ

m50  จะแนวหวานๆเสียงจะสุภาพกว่า ความทันสมัยกว่าของเครื่องไม่ได้เพื่อเพิ่มสมรรถนะอย่างเดียว แต่รวมเรื่องความนุ่มนวล การลดมลพิษและความสิ้นเปลืองด้วยครับ
เหมือนนักร้องสาวเสียง soprano ที่สดใส...

ท่านอื่นมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

• Email
« Reply #23 on: May 03, 2011, 09:26:36 PM »
M20 Vs M50 ความเหมือนที่แตกต่าง เป็นอุดมการณ์บนเส้นขนาน

In-line six ที่แชร์ better harmonization with lesser vibration
Dual valve ที่มีชิ้นส่วนเคลื่อนไหวน้อยชิ้นแต่หายใจคล่อง Quad valve ที่มี induction power สูงขึ้นชอบหมุนจัดๆ
Belt driven ที่เงียบแต่ต้องขยันเปลี่ยนทุกระยะที่กำหนด Chain driven ที่ทนทานแต่ส่งเสียงให้ได้ยินบ้างในรอบที่สูง
SOHC ทำงานบนแคมชาฟท์เดี่ยวแต่ทำสองด้านพร้อมกัน DOHC แบ่งกันเปิดปิดวาล์วไอดี ไอเสีย แคมไครก็แคมมันปั่นกันเอาเอง
L-Jetronic ไอคิวปานกลางทำตามที่สั่งไม่คิดมาก Motronic DME ไอคิว 180 คิดไวคิดบ่อยคิดหาคำตอบที่ถูกที่สุด
Static timing and valve lift เปิดปิดวาล์วแบบรักเดียวใจเดียวมั่นคงตลอดไป Variable timing and valve lift แปรผันตามอารมณ์ของเจ้านายที่กดฝ่าเท้าบนคันเร่ง
Mechanic trottlebody ลิ้นปีกผีเสื้อที่ต้องมีสายดึงชักเข้าชักออกแบบ drive by wire  Electronic trottlebody valvetronic ลิ้นไฟฟ้าที่แม่นยำและรวดเร็วดังใจ

M20 เก๋าแต่อึด เล่นแร่แปรธาตุได้ตามสเต็ปที่ต้องการ กินเก่งเพราะให้ม้าตัวเขื่องมาใช้
M50 ใหม่แต่อ้อนไม่ชอบหน้าแล้ง ปรับแต่งได้นิดหน่อย pigy back ECU ได้เท่านั้นกับ peripheral mod ให้แมทช์กัน

สรุปแล้วแต่รสนิยมและธนบัตรในกระเป๋าครับ ใบพัดฟ้าขาวตอบโจทย์ได้ทุกความต้องการเสมอ
« Last Edit: March 28, 2012, 10:45:45 PM by bmw fascination »

• Email
« Reply #24 on: May 03, 2011, 09:53:19 PM »
พี่เป้าขับแท๊กซี่เหรอคับ

ผมก็เพิ่งรู้ว่าที่นั่นใช้ E34 เป็น London cab แต่ดูรูปดีๆจะเห็นใครเอ่ยนั่งตรงเบาะนั้งด้านซ้าย ใครรู้ช่วยตอบทีครับ  ;D

Offline aey

• Newbie
  • *
    • Email
« Reply #25 on: March 28, 2012, 09:36:52 PM »
ผมกำลังมองหา E34 มาไว้ครองครองเหมือนกันครับ หลังจากที่ทางบ้านไม่ยอมรุ่นที่คลาสสิกกว่านี้

• Email
« Reply #26 on: March 28, 2012, 11:02:35 PM »
ผมก็เพิ่งรู้ว่าที่นั่นใช้ E34 เป็น London cab แต่ดูรูปดีๆจะเห็นใครเอ่ยนั่งตรงเบาะนั้งด้านซ้าย ใครรู้ช่วยตอบทีครับ  ;D
มีกระบังหน้าด้วย
ท่าทางจะเป็นเอลวิส

Offline ck

• Email
« Reply #27 on: March 28, 2012, 11:24:54 PM »
ป้ายที่อยู่เหนือรถผมนั่น เป็นป้ายบนถนนครับ เขียนว่า SCOTISH BORDER   8)

ck

Offline Prod

• Email
« Reply #28 on: March 29, 2012, 08:04:35 PM »
หวัดดีครับ ผมโปรดครับ  E34 & E21 ครับ กำลังสนใจ E12 V1 อยู่ครับ ชาตินี้คงใช้ BMW อย่างนี้แหล่ะครับ มีความสุขดี...

Offline ck

• Email
« Reply #29 on: March 29, 2012, 10:55:14 PM »
คุณโปรด

เชิญไปคุยเรื่องหา bmw e12 ในหน้านี้ครับ  8)

http://bmwe12thailand.com/board/index.php/topic,3474.0.html

ck