google anylytics code

Author Topic: BRC วันนี้ครับ  (Read 7315 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bmw fascination

• VIP Member
  • Hero Member
    • View Profile
    • Email
Re: BRC วันนี้ครับ
« Reply #30 on: August 07, 2009, 10:10:57 PM »
รูปนี้ถ่ายบนโทลเวย์หลังจากที่เอาเครื่องเดิม +weber 45
แต่มีปัญหาเวลาถอนมีควันออกท้ายมหาศาล มีวาวล์ไอเสียคด 1 ตัว
จึงต้องผ่าเครื่องโอเวอร์ฮอลใหม่ และถือโอกาสเปลี่ยน camทำฝาไปเลยทีเดียวครับ

ดูจากวัดรอบแล้ว ความเร็วปลายยังไปได้อีกครับ
หลังจากทำเครื่องใหม่ยังไม่ได้ลองครับ

นับถือคุณ Nok ในความเข้าใจในจิตวิญญาณของ ความเป็นของดั้งเดิมที่วิศวกรชั้นเยี่ยมของ BMW ได้บรรจงสร้างผลงานไว้ เครื่อง M10 ตัวนี้ Baron Von Alexander Faukenhausen ได้ออกแบบมาเมื่อ 40 ปีมาแล้วเพื่อวางใน New Class 1500-2000 โดยคาดว่าสามารถรองรับแรงม้าได้ถึง 250 bhp สบายๆ (ทีม BMW F1 โมฯได้ถึง 1000 bhp) จุดเด่นคือความล้ำหน้าทางเทคโนโลยีของห้องเผาไหม้และการประจุอากาศอย่างมีประสิทธิภาพสูง เมื่อนำคาร์พฯที่จ่ายน้ำมันได้อย่างยอดเยี่ยมอย่าง Weber 40 DCOE สามารถรีดแรงม้าได้ถึง 130 bhp (Twin Solex มีม้า 120 bhp)  และเมื่อนำหัวฉีดแบบ K-Jetronic มาใส่มีแรงม้า130 bhp ยังไม่รวมถึง ตัว 2002 Tii turbo (KKK) ที่มีม้าอยุ่ในคอกระดับ 170 bhp

ผมเคยเยี่ยมชมเวปไซต์ 2002 ใน US ที่ทำโปรเจค เดียวกับคุณ Nok เครื่องแต่งใกล้เคียงกัน ช่วงล่างของ Bilstien เหลือง บูชยูรีเธน ดิสก์เบรคหลัง เขากล้าอ้างอิงว่ายังไม่มี BMW รุ่นไหนออกแบบรถได้ Balance อย่างดีเยี่ยมโดยเฉพาะในโค้งที่สามาถเล่นได้แบบไม่มี limit พูดง่ายๆว่าคุณเอารถอยู่ ช่วงนั้นผมหลงใหล 2002 หัวปักหัวปำ เก็บข้อมูลและรูปเต็มไปหมด มองหารถที่จอดขายเป็นว่าเล่น แต่ยังไม่ถูกใจและถูกเงินสักคัน ไปเจอ 2002 touring สภาพเดิมๆแบบสวยแห้ง แต่รอโอกาสที่จะไปสู่ขอทีหลังครับ รอโปรเจ็ค E23 735i เสร็จก่อน คงได้มีโอกาสร่วมรุ่นกับคุณ Nok แน่ครับ

เห็นด้วยครับที่ไม่แช่เครื่องไว้ที่รอบสูงเกินไป แม้จะโมฯสปริงวาล์ว และแคมชาฟท์องศาสูง เพราะ 4 speed มีรอบที่สุงกว่า 5 speed อยู่ประมาณ 300 rpm  ถนอมเครื่องเก็บไว้ใช้นานๆดีกว่า เว้นแต่หาโอกาสไล่เขม่าออกบ้าง

Offline Mr.bank

• Sr. Member
  • ไม่แรง..แต่แซงยาก
    • Email
« Reply #31 on: August 07, 2009, 11:48:12 PM »
โหดดด...ได้จัยมากกค๊าบบ

ชอบบบมากก...

ิอิอิอิ..

Offline NOK1

« Reply #32 on: August 08, 2009, 12:46:42 AM »
    คุณMad Truck ครับ ช่วงล่างของ 02ผมว่าบื้องต้นเปลี่ยนบูชและลูกหมากทั้งหมดให้ดีรวมกับเปลี่ยนโช๊คอัพที่เราชอบซักชุดก็ OK แล้วครับ
     จากวันก่อนที่ลองขับ e21ของคุณJackGen_1 แล้วติดใจมากเพราะSet ช่วงล่างมาดีมากๆโดยเฉพาะตอนเข้าโค้งสามารถเร่งได้แบบเต็มๆ ยังติดใจจนถึงวันนี้ครับ

ส่วนดุมล้อช่างไทยแปลงได้ครับแต่มีข้อจำกัดคือ et ของล้อที่ใส่ควรจะประมาณ 15-18 ถ้ามากกว่านี้จะติดแกนโช๊คหน้า ถ้าน้อยกว่านี้จะล้นออกมาข้างนอกมาก ต้องใส่โป่งครับ  ถ้าแต่งเครื่องเดิมช่วงล่างและเบรคเดิมก็พอเอาอยู่ครับ  ถ้าจะทำไว้ขับเล่นในสนามผมว่าทำสตรัทปรับเกลียว + balljoint camberplate ไว้ปรับมุมล้อและ
ปกติจะมีเหล็กกันโคลงหน้า -หลังอยู่แล้วครับ

Offline Mad Truck

• Wassup!
    • MSN Messenger - megabike_custom@hotmail.com
    • Email
« Reply #33 on: August 09, 2009, 12:22:07 AM »
ขอบคุณครับพี่นก  :)  โปรเจคใหม่กำลังชั่งใจเรื่องช่วงล่าง  ไม่อยากให้มัน Hard Core จนเกินไป อยากให้วิ่งบนถนนได้ด้วย  ตอนขับตาม 02 ที่ BRC ผมและเพื่อนพยายามสังเกตุอาการของรถ 02 ในแต่ละโค้งแล้วประทับใจมาก  ยิ่งพี่นกบอกว่าช่วงล่างยังเป็นระบบเดิม ทำให้รูสึกว่า 02 เป็นสายพันธ์สปอร์ตแต่กำเนิดจริงๆ  เสียดายแต่ว่า พี่นกให้ลอง แล้วเกรงใจไม่กล้าลอง  :D

Offline Mad Truck

• Wassup!
    • MSN Messenger - megabike_custom@hotmail.com
    • Email
« Reply #34 on: August 09, 2009, 12:27:29 AM »
วันนี้ไปเยี่ยมอาการเจ้า "หมาแก่" หลังจากบาดเจ็บในสนาม ช่างกำลังเร่งผ่าตัด เพื่อให้ทันงาน e12thailand

Offline NOK1

« Reply #35 on: August 09, 2009, 02:35:28 AM »
คุณLux จะลองเมือไหร่บอกได้ทุกเมื่อครับ

Offline Zatan_tao

• The original bavaria style
« Reply #36 on: August 09, 2009, 07:56:34 AM »
ผมก็ อยากลอง ครับ พี่ชนก  ;D ขอนั่งก็ยังดี

วันนี้จะได้ยลโฉมตัวจริงแล้ว ดีใจจัง  :D
Tomorrow neverdies