google anylytics code

Author Topic: ........2002 tii .......  (Read 8474 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lima

• Sr. Member
    • View Profile
    • Email
........2002 tii .......
« on: July 09, 2013, 12:43:01 PM »
        ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ เรื่อง bmw 2002 tii  คืออะไร แตกต่างกับรุ่นปกติตรงไหน
  และมีคนบอกว่าทั้งโลกมีสามพันกว่าคัน ในเมืองไทยมีไม่กี่คัน มันจริงหรือ ตัวเต็มtiiคืออะไร ???

Offline AKE

• Full Member
Re: ........2002 tii .......
« Reply #1 on: July 11, 2013, 04:14:24 AM »
คำตอบก็คือ เป็นระบบจ่ายน้ำมันแบบหัวฉีด ที่นำมาบรรจุไว้ในรถ BMW รุ่น 2002 ครับ

ส่วนที่กล่าวว่าทั้งโลกมีสามพันคันนั้น ก็คงจะจริง เพราะ รุ่นTii ถูกผลิดขึ้นมาปลายยุคเฟืองฟูของ 02 ผลิตได้ไม่เท่าไหร่ ก็เปลี่ยนรุ่นเป็น E21 แล้ว

ในเมืองไทยก็เช่นกัน ถูกนำเข้ามาน้อยคัน จริงอย่างที่เค้ากล่าวอ้าง

โดยความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผมคิดว่า มันก็ไม่ได้วิเศษเลิศเลออะไรนัก เพราะถ้าระบบหัวฉีดเสีย ช่างซ่อมที่ซ่อมระบบนี้ไม่เป็น ไม่เคยทำรุ่นนี้ แถมหาอะไหล่ไม่ได้ ก็เห็นถอดระบบหัวฉีดนี้ทิ้ง แล้วแปลงไปลงคาร์บิวเรเตอร์กันหลายต่อหลายคัน

แต่เนื่องจากผลิตจำนวนไม่มาก และ ในเมืองไทยก็มีไม่มากนัก ก็เลยเป็นช่องทางให้ผู้ที่ต้องการเพิ่มราคาตัวรถTii ให้ได้ราคาขายต่อมากขึ้น

โดยอาศัยคำว่า น้อยคันในประเทศไทย เป็นตัวผลักราคาขายให้สูงขึ้น นั่นเอง

• Email
« Reply #2 on: July 11, 2013, 07:03:45 AM »
.........เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณ คุณเอกครับ บังเอิญไปเจอเกือบซาก2002 tii เห็นเพลทข้างหลัง เลยมาหาข้อมมูลในnet
เป็นเวปฝรั่ง  แล้วกลับไปดูใหม่อุปกรณ์ภายนอกตรงตามtiiทั้งหมดที่ขาดคือคิ้วข้างด้านเดียว เครื่องเดิมstartทีเดียวติด เลยสนใจ
ภายในก็เหมือน02ทั่วๆไป ถ้าปลุกขึ้นมาใหม่จะคุ้มไหมเนี่ย น่าจะอยู่ที่ราวๆ 15หมื่นในการปลุก หรือมากกว่า กำลังดูว่าซากเค้าจะขายเท่าไหร่
ทะเบียน เล่มพร้อม แจ้งจอดไว้............. ???

Offline renton

• Hero Member
« Reply #3 on: July 11, 2013, 09:47:43 AM »
ถ้าเจอสภาพแบบนั้นก็น่าสนครับ แต่อย่าไปยึดกับหัวฉีดมาก แค่คาร์บิวก็มันส์แล้วครับ  :)

Offline AKE

« Reply #4 on: July 11, 2013, 07:01:02 PM »
ต้องถามกลับว่า คุณ lima สนใจรถ 2002 จริงๆจังๆ หรือเปล่าครับ?

ไม่ต้องตอบผมตอนนี้ก็ได้นะครับ แต่ลองถามใจตัวเองดีๆๆว่า (ขอพูดตรงๆ อย่าโกรธผมนะครับ ต้องบอกก่อน)

1. อยากได้คันนี้มาบูรณะเพราะอะไร?
2. มีความชื่นชอบ 02 จริงๆจังๆ หรือเปล่า? หรือเห็นแค่ว่าเป็น BMW Classic ?
3. งบประมาณมีเท่าไหร่? (ผมไม่อยากถามคำถามนี้ แต่ ณ ปัจจุบัน จำเป็นมากที่ต้องถามกันก่อน เพราะในปัจจุบัน ใช้งบสูงและบานปลายแน่นอนครับ)
4. เป็นคนมีกำลังใจ และ มีความอดทนในการบูรณะ หาอะไหล่ แวะไปดูงานที่อู่ ไหมครับ?
5. ทำรถเสร็จแล้ว จะขายทิ้งทำกำไร หรือเปล่าครับ?

ที่ถามด้วยคำถามแบบนี้เพราะ ในปัจจุบันนั้นการบูรณะรถหนึ่งคันไม่ใช่เรื่องง่าย แม้ว่าเทคโนโลยีจะก้าวไกล มี ebay ให้สั่งของ มีแหล่งให้หาซื้ออะไหล่มากขึ้น แต่อะไหล่บางชิ้นก็ไม่มีผลิตอีกแล้ว หายาก และ เหนื่อยในการหา

แม้จะมีอะไหล่แต่ก็ปฎิเสธไม่ได้เลยครับ ต้องใช้ปัจจัยในการซื้ออะไหล่แต่ละชิ้นด้วยราคาสูง แม้ว่าอะไหล่บางชิ้นจะสามารถใช้ของเดิมที่ติดรถได้ แต่อะไหล่บางชิ้นก็จำเป็นต้องเปลี่ยน

การทำรถเก่าซักคันให้ได้ดีในชั่วโมงนี้ มันมีปัจจัยประกอบหลายอย่างมากมาย เอาแค่เรื่องอู่สี ก็ปวดหัวแล้วครับ

บางอู่ ทำดี ฝีมือดี แต่ราคาก็แพงมาก ถ้าคุณlima มีอู่สีที่รู้ใจ โอเคครับ ข้อนี้ผ่านไปได้เลย

เครื่องยนต์ เบรค ครัช ช่วงล่าง ระบบไฟ ถ้ามีอู่ที่ไว้ใจได้ ก็โอเคเลย

ถ้าคิดว่าไม่ติดปัญหาอะไร กำลังใจพร้อม ผมว่าก็ซื้อมาบูรณะดูครับ ไ้อ้เรื่องคิ้ว อย่าพึ่งไปกังวล

แล้วถ้าบูรณะมาเพื่อใช้ขับจริงๆ ไม่ได้คิดจะบูรณะมาเพื่อค้าขาย เอากำไร หรือประมาณว่า บูรณะเสร็จแล้วก็หมดไฟ หมดความตื่นเต้น ขายทิ้งดีกว่า อะไรพวกนี้ ผมก็สนับสนุนให้ซื้อมาบูรณะนะครับ

ผมขอส่งกำลังใจให้นะครับ

.........เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณ คุณเอกครับ บังเอิญไปเจอเกือบซาก2002 tii เห็นเพลทข้างหลัง เลยมาหาข้อมมูลในnet
เป็นเวปฝรั่ง  แล้วกลับไปดูใหม่อุปกรณ์ภายนอกตรงตามtiiทั้งหมดที่ขาดคือคิ้วข้างด้านเดียว เครื่องเดิมstartทีเดียวติด เลยสนใจ
ภายในก็เหมือน02ทั่วๆไป ถ้าปลุกขึ้นมาใหม่จะคุ้มไหมเนี่ย น่าจะอยู่ที่ราวๆ 15หมื่นในการปลุก หรือมากกว่า กำลังดูว่าซากเค้าจะขายเท่าไหร่
ทะเบียน เล่มพร้อม แจ้งจอดไว้............. ???

Offline AKE

« Reply #5 on: July 11, 2013, 07:08:46 PM »
ลืมตอบคำถามไปข้อนึง ที่ถามว่า "ถ้าปลุกขึ้นมาใหม่ จะคุ้มไหมเนี่ยะ?"

อันนี้ก็ต้องย้อนกลับไปถึงที่ผมถามคุณlima หละครับว่า รักชอบเจ้า 02 มากน้อยขนาดไหน ? มีความผูกพันอะไรกับ 2002 มาก่อนไหม?

เพราะ อย่าง02 คันของผม ผมก็ตอบว่าคุ้ม เพราะ เ้็ป็นรถที่คุณแม่ซื้อให้ผม ขับไปเรียนหนังสือสมัยก่อนโน้น

ผมบูรณะเค้าขึ้นมาทั้งหมด เพราะ ผมรักผมชอบ ผมมีความผูกพันกับรถคันนี้

ดังนั้น ผมไม่เคยมาคำนวนเรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการบูรณะ หรือ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซม

เพราะผมถือว่า 2002 ของผม เป็นส่วนหนึ่งของเรื่องราวในชีวิตของตัวเอง มีอดีตและความหลังฝังอยู่ในรถคันนี้

ดังนั้น สำหรับผม ยังไงก็คุ้ม

แต่สำหรับคุณ lima ผมถึงได้ถามกลับไงครับว่า อยากได้รถ 2002 tii เพราะอะไร??

ลองดูนะครับ

Offline 02lism.

• MSN Messenger - 02lism@windowslive.com
    • Email
« Reply #6 on: July 12, 2013, 06:08:53 PM »
ต้องถามกลับว่า คุณ lima สนใจรถ 2002 จริงๆจังๆ หรือเปล่าครับ?

ไม่ต้องตอบผมตอนนี้ก็ได้นะครับ แต่ลองถามใจตัวเองดีๆๆว่า (ขอพูดตรงๆ อย่าโกรธผมนะครับ ต้องบอกก่อน)

1. อยากได้คันนี้มาบูรณะเพราะอะไร?
2. มีความชื่นชอบ 02 จริงๆจังๆ หรือเปล่า? หรือเห็นแค่ว่าเป็น BMW Classic ?
3. งบประมาณมีเท่าไหร่? (ผมไม่อยากถามคำถามนี้ แต่ ณ ปัจจุบัน จำเป็นมากที่ต้องถามกันก่อน เพราะในปัจจุบัน ใช้งบสูงและบานปลายแน่นอนครับ)
4. เป็นคนมีกำลังใจ และ มีความอดทนในการบูรณะ หาอะไหล่ แวะไปดูงานที่อู่ ไหมครับ?
5. ทำรถเสร็จแล้ว จะขายทิ้งทำกำไร หรือเปล่าครับ?

ที่ถามด้วยคำถามแบบนี้เพราะ ในปัจจุบันนั้นการบูรณะรถหนึ่งคันไม่ใช่เรื่องง่าย แม้ว่าเทคโนโลยีจะก้าวไกล มี ebay ให้สั่งของ มีแหล่งให้หาซื้ออะไหล่มากขึ้น แต่อะไหล่บางชิ้นก็ไม่มีผลิตอีกแล้ว หายาก และ เหนื่อยในการหา

แม้จะมีอะไหล่แต่ก็ปฎิเสธไม่ได้เลยครับ ต้องใช้ปัจจัยในการซื้ออะไหล่แต่ละชิ้นด้วยราคาสูง แม้ว่าอะไหล่บางชิ้นจะสามารถใช้ของเดิมที่ติดรถได้ แต่อะไหล่บางชิ้นก็จำเป็นต้องเปลี่ยน

การทำรถเก่าซักคันให้ได้ดีในชั่วโมงนี้ มันมีปัจจัยประกอบหลายอย่างมากมาย เอาแค่เรื่องอู่สี ก็ปวดหัวแล้วครับ

บางอู่ ทำดี ฝีมือดี แต่ราคาก็แพงมาก ถ้าคุณlima มีอู่สีที่รู้ใจ โอเคครับ ข้อนี้ผ่านไปได้เลย

เครื่องยนต์ เบรค ครัช ช่วงล่าง ระบบไฟ ถ้ามีอู่ที่ไว้ใจได้ ก็โอเคเลย

ถ้าคิดว่าไม่ติดปัญหาอะไร กำลังใจพร้อม ผมว่าก็ซื้อมาบูรณะดูครับ ไ้อ้เรื่องคิ้ว อย่าพึ่งไปกังวล

แล้วถ้าบูรณะมาเพื่อใช้ขับจริงๆ ไม่ได้คิดจะบูรณะมาเพื่อค้าขาย เอากำไร หรือประมาณว่า บูรณะเสร็จแล้วก็หมดไฟ หมดความตื่นเต้น ขายทิ้งดีกว่า อะไรพวกนี้ ผมก็สนับสนุนให้ซื้อมาบูรณะนะครับ

ผมขอส่งกำลังใจให้นะครับ
ลืมตอบคำถามไปข้อนึง ที่ถามว่า "ถ้าปลุกขึ้นมาใหม่ จะคุ้มไหมเนี่ยะ?"

อันนี้ก็ต้องย้อนกลับไปถึงที่ผมถามคุณlima หละครับว่า รักชอบเจ้า 02 มากน้อยขนาดไหน ? มีความผูกพันอะไรกับ 2002 มาก่อนไหม?

เพราะ อย่าง02 คันของผม ผมก็ตอบว่าคุ้ม เพราะ เ้็ป็นรถที่คุณแม่ซื้อให้ผม ขับไปเรียนหนังสือสมัยก่อนโน้น

ผมบูรณะเค้าขึ้นมาทั้งหมด เพราะ ผมรักผมชอบ ผมมีความผูกพันกับรถคันนี้

ดังนั้น ผมไม่เคยมาคำนวนเรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการบูรณะ หรือ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซม

เพราะผมถือว่า 2002 ของผม เป็นส่วนหนึ่งของเรื่องราวในชีวิตของตัวเอง มีอดีตและความหลังฝังอยู่ในรถคันนี้

ดังนั้น สำหรับผม ยังไงก็คุ้ม

แต่สำหรับคุณ lima ผมถึงได้ถามกลับไงครับว่า อยากได้รถ 2002 tii เพราะอะไร??

ลองดูนะครับ

:-X :-X :-X

• Email
« Reply #7 on: July 15, 2013, 09:00:29 AM »
..............คุณเอกเตือนสติได้ยอดเยี่ยมครับ ผมชอบ02มาตั้งแต่สมัยเรียน ทุกวันนี้ก็ยังชอบอยู่ :-*
แต่เพราะ02แบบมาม่า ราคาสูงมาก ราคาแสนต้นๆก็มีแต่คงสู้ราคาอะไหล่ไม่ไหว และเหนื่อยแน่นอน
ผมก็ใกล้รีไทม์แล้ว รถเก่าที่ทำ ส่วนใหญ่ในกลุ่มเพื่อนๆ จะเอามาจอด ดู นั่งคุยแกล้มเหล้าเท่านั้นแหละครับ
ไม่ได้เอามาใช้งานอะไรจริงจังสักคัน บางครั้งก็แลกกันตามความพอใจ แต่มันสนุกตรงหาของครับ
ได้รู้จักเพื่อนเพิ่มขึ้น ได้ไปเดินเชียงกง มันเพลินตามประสาคนชอบรถยนต์ ที่เห็นอะไรเข้าตามันก็ชอบไปหมด ;D
..............เมื่อไม่ได้02 ผมก็จับ e21 มาเล่น เพราะไกล้เคียง และย่อมเยาว์ในด้านราคา ก็สนุกดีตามประสา
เมื่อเห็น02มีtiiเลยแปลกใจว่ามันคืออะไร หมายความว่าอะไรเท่านั้นแหละครับ ไม่ได้คิดจะจับมาปั้น เพราะ
เข้าใจว่าชั่วโมงนี้ อะไหล่ ช่าง อู่ มันเป็นปัญหาที่จะตามมา ขอบคุณ คุณเอกที่ให้ความรู้ในทุกเรื่อง
เราเป็นคนชอบรถเหมือนกัน เคยเห็น w123 ของคุณเอกยังคิดชมในใจว่า เค้ารักษาของได้ดี ขอบคุณอีกครั้งครับ 8)

Offline AKE

« Reply #8 on: July 17, 2013, 06:07:28 PM »
ผมเองก็เข้าใจหัวอกคนชอบรถเก่า รถคลาสสิคดีครับ เพราะ เวลาไปเห็นรถอะไรที่เข้าตา ก็ย่อมจะบังเกิดความชอบ และ อยากได้ด้วยกันทั้งนั้น ผมเองก็เป็นครับ หักห้ามใจไม่ได้ซักที ต้องเอาธรรมะเข้าขย่มอยู่ร่ำไป นี่ขนาดขย่มแล้ว ก็ยังตบะแตกไปหลายครั้งเลยครับ

แต่ถ้าเจ้า 2002tii คันนี้อยู่ในวิสัยที่ไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก ผมก็มองว่าจับเอามาำทำให้ขับได้ ใช้ได้ ไม่ต้องไปทำให้เนียบสุดขีด แต่ขอให้ใช้งานได้ แอร์เย็น เพลงเพราะ ไม่ขับไปตายกลางทาง สีอาจจะดูไม่ได้ปิ๊งปั้งอะไรนัก ก็น่าจะเพียงพอ
แบบนี้ก็เป็นอีกแนวหนึ่งที่ทำให้เราสามารถขับ และ ชื่นชมกับรถคันดังกล่าว ได้เช่นกันครับ

เพราะผมถือว่าถ้ารถคันดังกล่าวอยู่ในมือคนรัก BMW ก็ยังดี ที่คนรัก BMW จะได้ใช้งาน

ดีกว่าไปอยู่ในมือพ่อค้า หรือ พวกนักค้ากำไรจากการขายรถคลาสสิคที่ดาหน้าเข้่ามาในสังคมคนรักรถClassic

ถ้าผมพูดจาไม่สุภาพก็ต้องอภัยคุณ lima มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ เผื่อมีโอกาสmeeting จะได้หาเวลาพบกันได้บ้าง

พูดถึงวงเหล้าขึ้นมาแล้ว เปรี้ยวปาก

คงต้องงดเหล้าเข้าพรรษาซะแล้วมั้ง

ขอบคุณครับคุณlima

..............คุณเอกเตือนสติได้ยอดเยี่ยมครับ ผมชอบ02มาตั้งแต่สมัยเรียน ทุกวันนี้ก็ยังชอบอยู่ :-*
แต่เพราะ02แบบมาม่า ราคาสูงมาก ราคาแสนต้นๆก็มีแต่คงสู้ราคาอะไหล่ไม่ไหว และเหนื่อยแน่นอน
ผมก็ใกล้รีไทม์แล้ว รถเก่าที่ทำ ส่วนใหญ่ในกลุ่มเพื่อนๆ จะเอามาจอด ดู นั่งคุยแกล้มเหล้าเท่านั้นแหละครับ
ไม่ได้เอามาใช้งานอะไรจริงจังสักคัน บางครั้งก็แลกกันตามความพอใจ แต่มันสนุกตรงหาของครับ
ได้รู้จักเพื่อนเพิ่มขึ้น ได้ไปเดินเชียงกง มันเพลินตามประสาคนชอบรถยนต์ ที่เห็นอะไรเข้าตามันก็ชอบไปหมด ;D
..............เมื่อไม่ได้02 ผมก็จับ e21 มาเล่น เพราะไกล้เคียง และย่อมเยาว์ในด้านราคา ก็สนุกดีตามประสา
เมื่อเห็น02มีtiiเลยแปลกใจว่ามันคืออะไร หมายความว่าอะไรเท่านั้นแหละครับ ไม่ได้คิดจะจับมาปั้น เพราะ
เข้าใจว่าชั่วโมงนี้ อะไหล่ ช่าง อู่ มันเป็นปัญหาที่จะตามมา ขอบคุณ คุณเอกที่ให้ความรู้ในทุกเรื่อง
เราเป็นคนชอบรถเหมือนกัน เคยเห็น w123 ของคุณเอกยังคิดชมในใจว่า เค้ารักษาของได้ดี ขอบคุณอีกครั้งครับ 8)

• Email
« Reply #9 on: July 17, 2013, 10:51:13 PM »
 ..........02 เป็นรถที่ต้องมีให้ได้สักวัน แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เหมือนจากัวส์ XJ  ตัวเก่า ทำไมราคามันไปเรื่อยๆ  :-[
...........คุณเอก........... ผมจำได้ว่า ชอบเสาะแสวงหาของกินอร่อยๆ ยังไงก็แนะนำกันบ้างนะครับ 8)
...........tii คันนี้ เพื่อนผมไปทาบทามแล้วครับ คืบหน้าอย่างไรจะเล่าให้ฟัง

Offline AKE

« Reply #10 on: July 18, 2013, 03:58:08 PM »
ครับผม ถ้ามีของอร่อยๆจะเอามาแบ่งปันครับ แต่ผมคิดว่าคุณพี่lima ต้องมีแหล่งของอร่อยเยอะกว่าผมแน่นอนครับ รบกวนคุณพี่lima แนะนำผมดีกว่า ผมจะได้ไปลองชิมครับ

จาร์กัวร์ XJ ผมก็ชอบนะครับ ชอบรูปทรงมากๆๆ ดูสวย หรู มีสเน่ห์ และ อมตะ จริงๆ

ต้องดูว่า XJ ที่ชอบเป็นรุ่นไหนครับ?

อย่างผมชอบ XJ Series 3 ผมว่าราคาก็ยังน่าคบหาอยู่ครับ

เพียงแต่ สภาพตัวถัง และ หลายๆอย่างที่เจอมา อาทิเช่น ราคาอะไหล่ต่างๆ และ ราคาค่าซ่อม

เลยทำให้เป็นเพียงแค่รถในฝัน เท่านั้นเองครับ

http://www.productioncars.com/gallery.php?car=5218&make=Jaguar&model=XJ6

..........02 เป็นรถที่ต้องมีให้ได้สักวัน แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ เหมือนจากัวส์ XJ  ตัวเก่า ทำไมราคามันไปเรื่อยๆ  :-[
...........คุณเอก........... ผมจำได้ว่า ชอบเสาะแสวงหาของกินอร่อยๆ ยังไงก็แนะนำกันบ้างนะครับ 8)
...........tii คันนี้ เพื่อนผมไปทาบทามแล้วครับ คืบหน้าอย่างไรจะเล่าให้ฟัง

• Email
« Reply #11 on: July 19, 2013, 12:52:53 PM »
............สรุปครับ
            - เพื่อนผมไปดูมาแล้ว เครื่องเดิมหัวฉีด ของทุกอย่างถูกทิ้งไว้นาน ตากแดดตากฝนหลายปี จึงแลดูเน่าๆ
            - เจ้าของเดิมตายแล้ว ลูกชายไม่รู้เรื่่องรถขายให้คนซื้อเอาไปทำเป็นอะไหล่แยกชิ้นขายราคาหนึ่งหมื่นบาท
            - คนซื้อเป็นพ่อค้าอะไหล่เอามาอาบน้ำ เติมลม ล้างห้องเครื่อง แล้วไปฝากจอดไว้ในบ้านเพื่อนทำเป็นรถบ้าน
            - เพื่อนผมได้โทรคุยกับพ่อค้า คำตอบคือหนึ่งแสนบาท ไม่ลด  .....เพื่อนผมแทบหงายหลัง วิ่งกลับแทบไม่ทัน ;D

Offline AKE

« Reply #12 on: July 20, 2013, 02:11:16 PM »
งั้นก็ปล่อยให้พ่อค้าคนนั้น นอนกอดรถคันนี้ต่อไปเถอะครับ

วันดีคืนดี อาจจะมีคนหน้ามืด มาซื้อไปก็เป็นได้ในราคา 100,000 บาท อย่างที่พ่อค้าคนนั้นฝันไว้ก็เป็นได้

พูดก็พูดเถอะครับ พวกพ่อค้าขายรถเก่า หรือ บางคันต้องเรียกว่าเศษเหล็กเนี่ยะ จะอะไรกันนักหนา

ซื้อมา หนึ่งหมื่น ขาย หนึ่งแสน เอ่อ คิดได้เนอะ พ่อค้าหน้าเลือดก็แบบนี้หละครับ ทุกอย่างเป็นกำไรสูงๆไปหมด

ไม่ได้คิดมุมกลับเลยว่า ยิ่งเก็บไว้นาน เหล็กก็ยิ่งเสื่อม สนิมก็ยิ่งกิน สุดท้ายก็ไม่ต่างอะไรกับเศษเหล็กดีๆๆนี่เอง เพราะ เหล็กโครงสร้างตัวรถทั้งหมดมันเน่าไปหมดแล้ว จะเยียวยา ซ่อมปะผุ ระดับเทพยังไง บางครั้งก็ช่วยไม่ได้หรอก เพราะ โครงสร้างหลักของตัวรถ เค้าปั้มขึ้นมาจากเครื่องจักร จากโรงงาน จะตีขึ้นใหม่ ตัดต่อใหม่ ยังไงก็ได้ไม่เท่าของเดิม

ยิ่งพ่อค้าบางคน เอาอะไหล่เน่าๆ ที่เค้าทิ้งๆกันแล้ว มาขาย แล้วชอบปั่นข้อมูลอย่างโน้นอย่างนี้ ของหายากบ้างหละ มีชิ้นเดียวบ้างหละ ของแท้เยอรมันบ้างหละ

เฮ้อ คิดแล้วป่วยจิตกับพ่อค้าพวกนี้จริงๆ

Offline B10_3.5

• EDITOR
  • *
    • Email
« Reply #13 on: July 20, 2013, 03:10:16 PM »
งั้นก็ปล่อยให้พ่อค้าคนนั้น นอนกอดรถคันนี้ต่อไปเถอะครับ

วันดีคืนดี อาจจะมีคนหน้ามืด มาซื้อไปก็เป็นได้ในราคา 100,000 บาท อย่างที่พ่อค้าคนนั้นฝันไว้ก็เป็นได้

พูดก็พูดเถอะครับ พวกพ่อค้าขายรถเก่า หรือ บางคันต้องเรียกว่าเศษเหล็กเนี่ยะ จะอะไรกันนักหนา

ซื้อมา หนึ่งหมื่น ขาย หนึ่งแสน เอ่อ คิดได้เนอะ พ่อค้าหน้าเลือดก็แบบนี้หละครับ ทุกอย่างเป็นกำไรสูงๆไปหมด

ไม่ได้คิดมุมกลับเลยว่า ยิ่งเก็บไว้นาน เหล็กก็ยิ่งเสื่อม สนิมก็ยิ่งกิน สุดท้ายก็ไม่ต่างอะไรกับเศษเหล็กดีๆๆนี่เอง เพราะ เหล็กโครงสร้างตัวรถทั้งหมดมันเน่าไปหมดแล้ว จะเยียวยา ซ่อมปะผุ ระดับเทพยังไง บางครั้งก็ช่วยไม่ได้หรอก เพราะ โครงสร้างหลักของตัวรถ เค้าปั้มขึ้นมาจากเครื่องจักร จากโรงงาน จะตีขึ้นใหม่ ตัดต่อใหม่ ยังไงก็ได้ไม่เท่าของเดิม

ยิ่งพ่อค้าบางคน เอาอะไหล่เน่าๆ ที่เค้าทิ้งๆกันแล้ว มาขาย แล้วชอบปั่นข้อมูลอย่างโน้นอย่างนี้ ของหายากบ้างหละ มีชิ้นเดียวบ้างหละ ของแท้เยอรมันบ้างหละ

เฮ้อ คิดแล้วป่วยจิตกับพ่อค้าพวกนี้จริงๆ

LIKE !

• Email
« Reply #14 on: July 20, 2013, 10:19:40 PM »
....... ;D.......ยังอยู่ที่เดิม  ยางแบนติดพื้นเลย

« Reply #15 on: July 21, 2013, 02:41:39 AM »
เจอบ่อย ถ้าเขาซื้อมาหมื่นเขารอได้แน่ครับ เพราะทุนติ๊ดเดียว โชคดีก็มีคนหน้ามืดมาเอา เน่าจัดใกล้ซากก็แยกรถขาย แป๊ปเดียวคืนทุน เหลือเศษเหล้กขายได้อีก  ;D

Offline AKE

« Reply #16 on: July 21, 2013, 04:00:28 AM »
แบบนี้ต้องภาวนาให้ขายไม่ออกครับ จะได้ไม่มีใครตกเป็นเหยื่อพวกพ่อค้าหน้าเลือดแบบนี้

ถึงแม้จะขจัดพ่อค้าแบบนี้ให้สูญพันธุ์ไม่ได้ แต่ก็ต้องจำกัดการเจริญเติบโตครับ เจอที่ไหนต้องบอกกล่าวกันว่าอย่าไปยุ่ง อย่าไปอุดหนุน อย่าไปสนับสนุน

« Reply #17 on: July 21, 2013, 11:46:44 AM »
ในด้านกลับกัน คนที่ไม่ใช้รถแล้วมีน้ำใจให้ฟรีก็มีนะครับ  :)

อู่สีที่ผมเคยไปทำสี เล่าว่าเคยมีลูกค้าจะยก E21 ฟรีๆ คันนึง ขับได้ (เจ้าของอายุมาก)
แต่เขางานเยอะเลยขี้เกียจไปเอา นานเข้ามันชักเกะกะ คนมาขอซื้อเจ้าของเลยขายไปไม่ถึงหมื่น (คาดว่าพ่อค้ามาซื้อ)

Offline AKE

« Reply #18 on: July 21, 2013, 02:53:56 PM »
ผมคิดว่าในสังคม มีคนทั้งดีและก็ไม่ดี

คนดี เราควรยกย่อง เชิดดู ให้เกียรติ คบหา

ส่วนคนไม่ดี เราก็ควรหลบให้ไกล และ พยายามอย่าให้คนไม่ดีเหล่านั้นมาทำให้คนดี เดือดร้อน

ในสังคมคนรักรถคลาสสิค ผมว่าคนน่ารักและมีน้ำใจอย่างที่คุณrenton เล่ามา ก็ถือว่าน่าชื่นชมและน่ายกย่องครับ

Offline AKE

« Reply #19 on: July 21, 2013, 03:01:19 PM »
ผมยังนึกถึงสมัยก่อนโน้นๆ ตอนที่เรายังสามารถจอดรถอยู่ที่ลานพระรูปทรงม้าได้ และ คืนวันเสาร์ก็จะกลายเป็นแหล่งรวมของบรรดาคลาสสิคคาร์ต่างๆ 

ผมเคยนำเอา BMW 2002 ไปจอดอยู่ที่มุมหนึ่ง ของลานพระรูปฯ

จอดได้พักใหญ่ก็จะมีคนที่ชื่นชอบและรัก BMW มาจอดด้วยซึ่งตอนนั้นก็เป็น 2002 เสียเกือบทั้งหมด

อีกไม่นานก็มี BMW E21 และ E12 เข้ามาจอด ตามด้วย E28 ที่เข้ามาร่วงวงด้วย   

นั่งคุยกันไปในบรรยากาศลมเย็นๆ ไม่มีพิธีรีตรองอะไร ใครอยากกินอะไร ก่อนเอารถมาจอด ก็ไปซื้อกันมา แล้วก็มาแบ่งกันกิน

เครื่องดื่มเย็นๆๆ ก็หากระติกคูลเลอร์มาแช่ซะ แล้วก็นั่งคุยกันไป คุยเรื่องการทำรถ คุยเรื่องอู่ คุยเรื่องหาอะไหล่ คุยเรื่องรถเสีย คุยเรื่องซ่อมรถ และ เรื่องสัพเพเหระ

ใครขาดเหลืออะไร คนที่มีอยู่แล้วไม่ได้ใช้ ก็ยกให้ฟรีๆ ก็มี

ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน

นึกแล้วก็หวนกลับไปคิดถึงบรรยากาศเก่าๆ ครับ

• Email
« Reply #20 on: July 21, 2013, 10:01:00 PM »
........... ::)................เวลาเข้าหน่วย  ก็อยู่ในเสือป่า สมัยนั้นบ้าเรสซิ่ง ราวสองทุ่มออกมานั่งกินส้มตำ แกล้มเบียร์มีรถหลายพันธุ์
อยู่คนละมุม  ทุกคนเป็นเพื่อน  ไม่ว่าจะเป็นรถพันธุ์ไหนมันงดงามไปหมด  มนต์เส่นห์ของการออกแบบส่วนโค้งส่วนเว้า...มัน  ฮืมมม... :-*

Offline ck

• Administrator
    • Email
« Reply #21 on: July 22, 2013, 02:01:27 AM »
นึกถึงยุคโน้น ยุคลานพระรูป ยุคสะพานมัฆวานฯ  8)

อย่างที่เอกว่า พวกพ่อค้าแบบ "คิเคียวยะ" (เอ... รู้จักกันมั้ย ในการ์ตูนอิ๊กคิวซังน่ะ) ที่หากำไรสูงสุด เรื่องหากำไรแบบนี้น่าจะเป็นเรื่องธรรมดาของพวกเค้า เค้าไม่มีความรู้สึกถึงความเป็นมิตรภาพ กำไรไม่ต้องมากนัก ขายของก็บอกกันตามความเป็นจริงว่า สินค้า มีตำหนิอะไรบ้าง

หายากล่ะพ่อค้าแบบนี้ แต่ไม่ใช่ไม่มีนะ

ck

• Email
« Reply #22 on: July 22, 2013, 08:53:27 AM »
...........คนเล่นรถที่ชื่นชอบก็เลยหายไปทีละคนสองคน  ช่วงหนึ่งเคยเบื่อสุดๆกับยุครถคลาสสิคเฟื่องฟู
 ลูกเด็กเล็กแดงหามาใช้หามาซ่อม กลายเป็นช่องทางหากินของพ่อค้า ผมขายออกเกลี้ยง  ไปเล่นต้นไม้
 02สมัยนั้นไม่ถึงแสนวิ่งได้ ใช้งานได้  แต่ในที่สุดต่อมที่อยู่ในส่วนลึกมันก็แตกดังโพ๊ะ  กลับมาใหม่
 แต่นิ่งกว่าเดิม   จะไม่ให้ใครมาหลอกอีกแล้ว เรียกว่าเวลามันทำให้เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น ............... 8)

Offline AKE

« Reply #23 on: July 23, 2013, 03:07:29 AM »
คิดแล้วก็หวนรำลึกถึงบรรยากาศที่ลานพระรูป และ บริเวณฟุตปาท ทางเท้า จริงๆๆครับ

ได้อารมณ์การสังสรรค์อย่างเป็นกันเอง และ ไม่มีพิธีรีตรอง จริงๆๆ

Offline AKE

« Reply #24 on: July 23, 2013, 03:16:49 AM »
ยุคลานพระรูป ถือว่าเป็นยุคเฟื่องฟูที่สุดของการสังสรรค์ของคนรักรถคลาสสิคทุกสายพันธุ์ก็ว่าได้

แต่หลังจากนั้นก็ย้ายมาสะพานมัฆวานฯ ริมคลอง ซึ่งก็ดำเนินไปได้อีกไม่นาน

ทุกอย่างก็กลับไปสู่ความว่างเปล่า และ สงบเงียบ

จากนั้นทุกอย่างก็ระหกระเหินมาเรื่อย จนมาตั้งหลักกันที่ รัชดาไนท์ ซึ่ง กลายเป็นแหล่งรวมพ่อค้าสุดติ่ง สุดแสบ และ สุดแสนจะบรรยาย

อย่างที่พี่ CK พูดหละครับ พ่อค้าสไตล์ คิเคียวยะซัง ในหนังการ์ตูนเรื่อง เณรน้อยเจ้าปัญญา นั้น คงไม่ได้เสี้ยวนึงของความแสบสัน ของพ่อค้าที่นี่เป็นแน่

เพราะขนาดซากอะไหล่ยังเอามาขายได้ในราคาที่พระเจ้าจ๊อด ก็ร้องไม่ออกว่าทำไมซากอะไหล่ถืงได้แพงขนาดนี้

จนเมื่อทุกอย่างสุกงอมมีหนอนชอนไชมาก ก็ถึงเวลาเน่าคาต้น

ตอนนี้ก็ไปปักหลักกันแถวจตุจักรกระมัง ได้ข่าวแบบนั้น ผมก็เคยไปดู

แต่ดูเหมือนจะไม่ได้รับการกล่าวถึงมากนัก หรือ เป็นเพราะผมไม่ได้คิดจะไปดูไปแลอะไรแล้วก็ได้

เหมือนจะทำไม่ค่อยขึ้น ไม่ค่อยสำเร็จหรือไง

ได้ยินว่าจะย้ายไปอยู่กันแถวสวนศรี หลังซีคอน ศรีนครินทร์ โดยรวมเอาผู้ค้าแถวตลาดรถไฟ ไปด้วย

แต่ก็ไม่รู้ว่า จะทำได้ หรือไม่อย่างไร ?

เอวังก็มีด้วยประการ ฉะนี้ แล

• Email
« Reply #25 on: July 23, 2013, 08:57:03 AM »
............"เค้าเรียกผ้าขี้ริ้ว ห่อทอง" ;D   .....ตัวสกปรกมีแต่คราบน้ำมันเครื่อง  หลังบ้านจอดSUPER CAR
                      .........................กระทู้กลายพันธุ์.......................

..............เรามาเปิดกระทู้ใหม่คุยเรื่องความหลังในอดีตก็ดีนะ เผื่อน้องๆที่ไม่ทันยุคนั้นจะได้เข้ามาคุยด้วย
   อาจจะคุยเรื่องรถคันแรก หรือนำรูปภาพในอดีตมาแชร์กัน ให้รูจักเฉลิมเขตร์ เฉลิมไทย ลานพระรูปและอื่นๆ
   ผมว่ามันได้อารมณ์คลาสสิค ดีนะ  ตัวผมรถคันแรกที่ใช้ hillman mink,falcon,simca,ff1 สองประตู
   และก็เริ่มเป็นยุคของรถญี่ปุ่นครองตลาด  แล้วเอาไว้ไปคุยกันที่กระทู้ใหม่  แล้วใครจะเริ่มดี  8) 

Offline AKE

« Reply #26 on: July 23, 2013, 04:49:09 PM »
ผมว่าไม่ต้องเปิดกระทู้ใหม่หรอกครับพี่lima เพราะผมว่า เรื่องรถเก่า กับ เรื่องเก่าๆความหลัง มันก็มีเสน่ห์พอๆๆกัน

เริ่มจากรถ และ ต่อไปเรื่องแห่งความหลัง ผสมกลมกลืนกันไป

คุยไปคุยมา เดี๋ยวก็ดึงกลับมาคุยเรื่องรถเก่ากันอีกได้ อิอิอิอิ

• Email
« Reply #27 on: July 28, 2013, 08:14:22 PM »
.......... ;D.........

• Email
« Reply #28 on: August 10, 2013, 11:46:15 PM »
...........วันนี้ได้มีโอกาสเข้าไปดู 02 tii พร้อมๆกับใครก็ไม่รู้ที่ผ่านมาเห็นแล้วสนใจ ผมว่ามันแลเน่ากว่าเดิมอีกนะ ฝนตกบ่อย มีน้ำขังอยู่ในรถด้วย
  ไฟท้ายหายไปข้างหนื่ง ภายในมันมั่วๆยังไงชอบกล ก่อนออกมาได้ยินแว่วๆว่า แปดหมื่นเอาไปเลย  ก็ไม่รู้ว่าเค้าตกลงซื้อขายกันไหม  คอยติดตามต่อไป :P

Offline AKE

« Reply #29 on: August 15, 2013, 02:05:30 PM »
ถ้าสภาพเน่าขนาดนี้ ผมว่า 30,000 บาท ก็กลัวว่าจะแพงเกินไปด้วยซ้ำ

ทะเบียนก็ไม่รู้จะมีหรือเปล่า? ถ้าไม่มีก็ปวดหัวกันต่อไป ระวังด้วยนะครับ

ในความคิดเห็นของผม รถเก่าก็คือรถเก่า การขายก็ต้องตามสภาพ

ต่อให้เป็นรถรุ่นเทพขนาดไหน แต่ถ้าเน่าสนิท ผุกระจาย ผมว่าราคาก็ควรเป็นไปตามสภาพความเป็นจริง จะมาอ้างว่ารุ่นเทพ รุ่นหายาก คงฟังไม่ขึ้น ตัวถังผุหนักๆ ต่อให้ช่างเคาะปะผุระดับเทพ ก็ทำคืนกลับมาได้ไม่เหมือนกับออกมาจากโรงงานแน่นอน

ุ้ถ้าตัวถังดี โครงสร้างสวย ก็ยังว่าไปอย่าง แต่เท่าที่ฟังมา แบบนี้น่าจะผุกระจายแทบทุกส่วน

ถ้าได้รถแบบบูรณะมาแล้ว อันนี้ก็ต้องมาิวิเคราะห์กันอีกว่ารถคันดังกล่าวบูรณะมาดีขนาดไหน?

ทำแบบหมกเม็ด ทำแบบถูกๆ ทำแบบขอไปที ปะผุชุ่ยๆ ไม่ปะผุก็มี เอาสีโป๊วปิดทับไปเลยเห็นมาก็เยอะ สุดท้ายก็พ่นสีฉ่ำๆฉาบผิวหน้า ขัดสีมาเงาๆ ใส่ประดับยนต์ให้ดูน่าสนใจซะหน่อย แล้วก็ใช้ประโยคโฆษณาชวนเชื่อให้คนหลงไหล มาหลอกขายคนที่ไม่รู้เรื่้อง ไอ้แบบนี้ก็ต้องระวังให้ดี

ราคาขายรถเก่าแบบบูรณะแล้ว มันก็ต้องมีหลักมีเกณฑ์ จะตั้งราคากันมั่วส่งเดช แพงสุดลิ่ม ผมว่ามันก็ไม่เหมาะ โดยเฉพาะรถที่ต้องเอามาบูรณะต่อ ราคาก็ควรจะสมเหตุสมผล จะมาอ้างว่าเป็นเรื่องที่คนขายอยากตั้งราคาขายเท่าไหร่ก็ได้ มันไม่ใช่ครับ

ไม่อย่างนั้น ต่อไปเด็กรุ่นใหม่ๆที่มีใจรักรถคลาสสิค หรือ เด็กรุ่นใหม่ที่กำลังสนใจในรถคลาสสิค แต่ไม่มีงบประมาณมากมายมหาศาล พูดตรงๆว่าไม่มีเงินถุงเงินถัง ไม่รวย แถมที่บ้านก็ไม่สนับสนุน ก็คงไม่มีปัญญาได้สัมผัสยานยนต์คลาสสิค เป็นแน่

รถคลาสสิค ผมว่าเป็นเรื่องที่ต้องส่งต่อจากรุ่นสู่รุ่น เพื่อสืบสานความภาคภูมิใจ และ มรดกยานยนต์ ต่อไป

แต่เดี๋ยวนี้ กลไก และ ความเป็นไปของรถคลาสสิคในบ้านเรา มันดูบิดเบี้ยว ผิดเพี้ยนไป ยังไงก็ไม่รู้ครับ