google anylytics code

Author Topic: แนะนำตัวครับ BMW E28 น้องไหม่ย่านลำลูกกา รังสิตครับ  (Read 1996 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Kappared

• Jr. Member
  • **
    • View Profile
 สวัสดี พี่ๆ e12thailand ทุกๆท่านนะครับ

ผมชื่อโอ๊ตครับ อาศัยอยู่ย่านรังสิต และลำลูกกา เมื่อตอนปี 2555 เป็นปีที่ผมเรียนจบปริญญาพอดี และทุกคนในบ้านต่างยินดีที่ผมได้ใบปริญญามาครับ ไม่เว้นกระทั่งลุงของผมที่ผมอาศัยอยู่ด้วยมาตลอด สิบกว่าปี และเมือเดือนสิงหาคม ผมได้งานทำหลังจากเรียนจบ และมีกำหนดการรับปริญญา เดือนกุมภาพันธ์ 2556 แต่ประมาณเดือนพฤศจิกายน ผมได้คุยกับลุงเรื่อง อยากมีรถขับซักคันหาที่ไม่แพง แค่่พอบังแดดบังฝนได้ก็พอ แต่ลุงบอกว่าเงินเดือนยังน้อย ทนไปก่อนรอไห้เงินมีมากกว่านี้ก่อน ค่อยว่ากันซึ่งระหว่างนั้น ผมก็เริ่มเก็บตัง ทีละเล็กละน้อย

จนกระทั่งวันหนึ่งลุงโทรมาถามผมว่ามีเงินเท่าไหร่ ผมตอบไปว่าไม่มี อีกวันลุงโทรมาถามว่าเอารถมั๊ยลุงเจอมาคันนึง bmw e28 ตอนนั้นผมไม่รู้หรอกว่า e28 คือรุ่นไหนรู้แต่ว่าลุงผมใช้ 520i เท่านั้นเอง แต่ผมก็ตอบไปว่าเอาครับ ลุงจัดแจงไห้ผมไปดูรถเรื่อยๆ เพราะตอนนั้นราคายังอยู่ที่ 65,000 อยู่ ทั้งรถน้ำท่วมมา ดูจนถึงเดือนธันวาคม ลุงได้โทรหาผมบอกว่าเย็นนี้ช่วยลุงไปลากเอารถหน่อย ผมรีบกลับบ้านเลยวันน้น ได้ที่ราคา 36,000 เลยไปลากมากับลุงทำการล้างยกใหญ่ 555 ลุงล้างคนเดียวด้วย แต่รถยังวิ่งไม่ได้ครับ

และเมื่อเดือน มีนาคม ลุงกับผมจึงพากันลากรถไปซ่อม ที่บางไหญ่ กับช่างนิกร ซึ่งเป็นน้าของลุง ใช้เวลาสองสามอาทิตย์ รถวิ่งได้ครับ แต่พอวันนัดไปรับรถ สปริง วาล์วหัก อ่ะ ลืมบอกรถผม เครื่อง m20 2,000 ครับ ตอนแรกคิดว่าแค่ทำพอขับได้ก่อน ล่องบไปที่ 20,000 กว่าๆ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนสปริง วาล์วไหม่หกตัว และต้องฟิดเครื่องไหม่ ค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณ 2 - 3 หมื่น ลุงเลยไปดูเครื่อง เจให้เพราะราคาเครื่องไหม่ บวกค่าวางบ็ดเสร็จ 45,000 แต่พอวาวเสด ล่อไป 55,000 ตอนนั้นยอมรับนะว่าจะคุ้มมั๊ยวะเนี่ย แอร์ก็ใช้ยังไม่ได้
« Last Edit: September 21, 2013, 11:15:03 PM by ck »

• **
ต่อครับ แหะๆ นานไปหน่อย
หลังจากวางเครื่องเสร็จก็เอามาขับไปทำงานบ้างนิดหน่อยขับเยอะไม่ได้ครับ ไปกลับที่ทำงาน 40กิโลเมตร ค่าน้ำมันปาเข้าไป 200 บาท เลยใช้แค่ตอนไปทำงานเท่านั้น แต่ตอนนี้ ติดใจครับ ผมว่าผมปลอดภัยแน่นอนหากผมได้นั่งในรถคันนี้นี่แระความรู้สึกผม แหะๆ  แต่ด้วยรถผมไม่มีแผ่นกั้นไต้เครื่องรถเลยมีอไรไม่รู้กระเด็นโดนใบพัดฟรีปั้ม ทิ่มเข้าหม้อน้ำจนทำไห้หม้อน้ำรั่วไปห้ารู ห้าแถว เลยปิดเรียบร้อย แต่ความร้อนก็ยังปรกติ ในใจคิดดีนะที่เป็นเครื่องเจ หม้อน้ำเดิม e28 เลยเอาอยู่เพราะแผงรังผึ้งมีสองชั้นนั่นเอง แต่ตอนนี้มีของไหม่สำรองเรียบร้อย
และวันนี้เองครับ สิ่งที่ทำไห้ผมประทับใจรถคันนี้อีกอย่างหนึ่งคือ เมื่อคืนมีน้องเอารถ e30 มาวางเครื่องก็ช่วยน้องเช็คเบรค ช่วงล่าง แก้ใข ซ่อมในส่วนที่เสียซ่อมไปซ่อมมานึกขึ้นได้ว่าโช๊คหลังผมรั่ว เลยเปลี่ยนอันไหม่ใส่เข้าไปเสร็จสับ ประมาณตีสามเลยขับไปส่งน้องขึ้นรถกลับบ้าน ด้วยความง่วงกับความเมานิดๆ กลับมาถึงบ้านก็นอนเลยไม่ได้เอะใจอะไรพอตอนเช้าตื่นมาทำโน่นนี่นั่นเสร็จรอน้องมาหาพอน้องมาถึงก็เลยพากันขับรถหาอะไหร่ ล้อ แถวๆพระรามห้า ตระเวนไปต่อแถวบางแค พอถึงทีีหมาย เหมือนจะเป็นรางไม่ดี ความร้อนที่ปรกติดันขึ้นมาเฉยๆ งงเลยับเปิดฝากระโปงขึ้นมาดูน้ำก็ไม่ขาดเลยดับรถจอดใว้สักครู่ พิติดเครื่องอีกครั้งความร้อนปรกติเลยครับเข็มไม่ขยับเลยตรงกลางเลย พอขับออกมานักอะไรไม่รู้ปล่อยระเปิดใส่รถ กองเบ้อเร้อพอดีกับเปิดกระจกวิ่งเกือบเข้าหน้าเลยหีเดียว และพอขับมาได้สักพักใหญ่ๆมมีคนมาบีบแตรใล่มา เรื่อยๆเหมือนจะมีเรื่องเลยชลอรอพอแกขับมาข้างๆเท่านั้นแระครับ ขนลุกซู่เลยครับเพราะแกมาบอกว่า ล้อส่ายจอดขันล้อหน่อย โหแทบทำอะไรไม่ถูกเลยตีไฟแลี้ยวจอดใหล่ทาง ลงมาดูน๊อตล้อหลวมมาก เอามือหมุนยังได้ ทั้งงง มึน และมานึกได้ว่าเมื่อคืนถอดล้อเปลี่ยนโช๊ค ขึ้นแม่แรงไว้ใขน๊อตล้อไว้แค่หลวมๆ พอเอาแม่แรงลงก็ไม่ได้ตรวจเช็คซึ่งเพราะความสับเพร่าความง่วงแถมตึงๆเบียร์นิดหน่อยทำไห้เกือบลงข้างทาง แระนี่เองเค้าถึงบอกว่าห้ามทานสุราขณะทำงาน หลังจากนั้นก็ใขน๊อตและวิ่งกลับปกติ มาเล่าไห้พี่ชายกับเพื่อเค้าฟัง พูดเป็นเสียงเดียวันเลยว่าถ้าเป็นรถ ยุ่นบ่านนี้คงกลับไม่ถึงบ้านน๊อตคงหลุดตั้งแต่ออกจากบ้าน 555 เรื่องร้ายๆของผมกลายเป็นเรื่องตลกในวงเหล้าทันที แต่มันก็ทำไห้ผมมั่นใจเข้าไปอีกว่ารถคันนี้ไม่ทำไห้ผมเจ็บตัวแน่นอน 555

Offline wisnoE28

• Global Moderator
  • Hero Member
    • Email
ยินดีต้อนรับครับ
ผมสันต์ใช้ User name : wisnoE28

นานๆจะได้เห็นสมาชิกใหม่มาร่วมออกทริปกัน มีปัญหาอะไรสอบถามได้ครับ

• **
ยินดีครับพี่สันต์

Offline Ball BlackSummer

• Hero Member
    • MSN Messenger - ball_blacksummer@hotmail.com
    • Email
ยินดีต้อนรับครับ..ผม ณเดช คูกิมิยะครับ
E28สีขาว ปลูกกระเพราเบาะหลัง ;D

• **
ขอบคุณครับพี่ ณเดช เก็บกระเพราะมาฝากด้วยนะครับ จะเอามาผัดใส่หมูน่ะครับ อิอิ
ยินดีที่รู้จักครับ ผมโอ๊ตนะครับ หลงมาแถวลำลูกกา หรือรังสิตเมื่อไหร่แวะมาทักทายผมมั่งนะครับ พี่ๆ
0870616944 นี่เบอร์ผมนะครับ ;)

Offline sontron

• Full Member
    • Email
ยินดีต้อนรับครับ

Offline Gneisenau

• **
    • Email
 :P​ คนนี้เค้ามีของตุนไว้เยอะ​ แอบเข้ามาไขความลับของพวกเราน่ะคับ​ เหอๆๆๆ