google anylytics code

Author Topic: BMW e12 series 1 /โจ้ *joecowboy*  (Read 5736 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline JOE_COWBOY_69

• Hero Member
  • (Oo=III=oO)
    • MSN Messenger - hatthawit@hotmail.com
    • View Profile
    • Email
BMW e12 series 1 /โจ้ *joecowboy*
« on: May 28, 2009, 07:42:32 PM »
สีแดง  
เครื่อง  m10  2000cc ของ e21 (เปลี่ยนมาจากเจ้าของเก่า)   คาบูญี่ปุ่นแปลงมา    2ระบบ ติด LPG / เบนซิน

ได้มาเอาไปเปลี่ยน  ปะเก็น ฝาสูบ  น็อตราวท่อไอเสีย  ลูกปืนไดร์ซาจ์ต  สายพานคอมแอร์   ลูกยางเบรค   ลูกยางปั้มครัช   สายอ่อนปั้มครัช  

วิ่งใช้งานอยู่   ;D ;D

ปัญหาตอนนี้คือ      ??? ???

1 ไม่มีที่ต่อสายไมล์ครับ   ที่เกียร์ไม่มี   ที่เฟืองท้ายก็ไม่มี  ** จะทำยังงัยดีครับ**

2 ยาง(ดูเหมือนกำมะหยี่) ที่รีดน้ำฝนกระจกประตู  เสื่อมแล้วหาเปลี่ยนได้ที่ไหน  หรือมีดัดแปลงมั้ยครับ  

3 เฟืองท้านหอน ตอนวิ่งประมาณ  80 - 100

4  รถวิ่งไม่ตรง (กินซ้าย)   ต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับ

5  ความร้อนขึ้นผิดปกติ  (เกจ์ความร้อนเดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง)

6  โคมไฟหน้า  เริ่มไม่ค่อยสว่าง  มีผุขึ้นสนิมด้วย   หาเปลี่ยนได้ที่ไหน   มีของถูกๆขนาดตรงรุ่นมั้ยครับ

7  ที่ปัดน้ำฝนไม่มีแรง   ( กำลังให้ช่างเอาไป พันทองแดง มอเตอร์ใหม่ )

====  อยู่  ลาดกระบัง   กำลังจะกลับ ตจว  ต้องการคำแนะนำในการหา ของ  และ  ซ่อม ครับ  ===

โจ้   083--3946674
« Last Edit: May 30, 2010, 02:25:51 PM by ck »
joe_cowboy

Offline ck

• Administrator
    • Email
คุณโจ้

- เกียร์ 4 speed รีว่า 5 speed

- เรื่องยางรีดน้ำ  ของแท้ หายากและแพง  ผมใช้วิธีหาของเทียบซื้อตามร้านขายยางขอบประตูต่างๆ เอามาแก้ไขดัดแปลงนิดหน่อย  ตัดขอบที่เกิน - ติดด้วยกาวยางเข้ากับชิ้น stainless เมื่อประกอบเข้ากับรถแล้ว ดูเรียบร้อยและแนบสนิทดีมาก  เส้นละร้อยกว่าบาทเท่านั้น เส้นนึงได้ 2 บานสบายๆ  ที่ผมทำมาอาจดูไม่เรียบร้อยนัก เพราะตอนตัดขอบที่เกินไม่ได้ใช้ cutter แต่ใช้กรรไกร

- เฟืองท้าย น่าจะต้องหาเปลี่ยน  ลองถาม คุณ เฒ่าดู หรื่อว่าเพื่อนๆท่านใดพอมีแบ่งได้ หรือรู้แหล่ง ก็บอกกันหน่อยนะครับ

- วิ่งไมตรง ลองตั้งศูนย์ล้อดูรึยัง ช่างบอกว่าไง

- ความร้อน?? เข็มเกเร รึว่า ร้อนจริงๆ

- ไฟหน้า หาซื้อมาเปลี่ยนครับ ถ้าจะแปลง เคยเห็นมีคนเอาไฟ elipsoiodal ไม่แน่ใจว่า E34 รึว่า E30 ดูพอดีเชียว

- มอเตอร์ที่ปัดน้ำฝน เคยเห็นคุณเฒ่าประกาศขายอยู่ ลองคุยกะแกดู แล้วเทียบกับราคาพันใหม่ครับ

มีอะไรอีกก็ถามไถ่กันเข้ามานะครับ

ck

• MSN Messenger - hatthawit@hotmail.com
    • Email
เกียร์  5   speed (เกียร์กระปุก)  ครับ  (ช่างบอกว่า อาจจะโดนเปลี่ยน เครื่อง ไม่ก็เกียร์มา    ไม่ก็ ทั้ง 2 อย่างทั้งยวง  เลยทำให้ไม่มีที่เสีบยสายไมล์  เพราะรุ่นนี้เดิมๆ จะมีที่เสียบสายไมล์อยู่ที่เกียร์ ใช่มั้ยครับ

ผมเลยอยากปรึกษาว่า  จะเปลี่ยนเกียร์  หรือ  เฟืองท้ายดี  (เพื่อจะได้มีที่เสียบสายไมล์  **ใจอยากเปลี่ยนเฟืองท้าย เพราะ หอนแล้ว **

แต่ช่างเคยบอกว่า  อาจจะดัดแปลง  เอาได้  ไม่ก็ หาไมล์ ไฟฟ้ามาใส่  (( จริงมั้ยครับ   ผมไม่มีความรู้))

และเคยถามช่างว่า  ลงเครื่อง  เจ  ได้มั้ย   ช่างบอกว่า   สบายมาก  ห้องเครื่องใหญ่พอ   แล้วงบประมาณในการวาง  เจ  พร้อม   เกียร์   อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ  (1JZ  ก็พอครับ)      แต่ด้วยใจรัก  BMW  เครื่องเดิมที่มีตอนนี้ก็วิ่งได้ ในระดับดี

ขอบคุณพี่ๆ ที่เข้ามาอ่านและ  ให้คำแนะนำมากๆครับ    ผมจะเดินหน้าต่ไป
joe_cowboy

Offline Tae_Samila

• Full Member
    • Email
ผมกำลังวาง 1jz  อยู่ครับเกือบเสร็จแล้ว ค่าเครื่องไม่ทราบครับ แต่ค่าวางโดนไปหลาย เปลี่ยนหม้อลมเบรค 2ชั้น  หม้อน้ำ พัดลมvolvo ท่อทั้งเส้น สายพานเครื่อง งบที่บานเพราะจะทำที่เดียว ให้จบไปเลย เสร็จแล้วจะเอารูปมาลงครับ ปล.ไปถามมาหลายอู่ทุกอู่บอกว่าต้องทำเฮดเดอร์ใหม่เพราะติดเพาเวอร๋พวงมาลัยและsensor ไม่จริงว่างดีๆไม่ติดแค่ย้ายsensor หลบหน่อยเดียวเองครับ

Offline KSE21

• Sr. Member
เกียร์  5   speed (เกียร์กระปุก)  ครับ  (ช่างบอกว่า อาจจะโดนเปลี่ยน เครื่อง ไม่ก็เกียร์มา    ไม่ก็ ทั้ง 2 อย่างทั้งยวง  เลยทำให้ไม่มีที่เสีบยสายไมล์  เพราะรุ่นนี้เดิมๆ จะมีที่เสียบสายไมล์อยู่ที่เกียร์ ใช่มั้ยครับ

ผมเลยอยากปรึกษาว่า  จะเปลี่ยนเกียร์  หรือ  เฟืองท้ายดี  (เพื่อจะได้มีที่เสียบสายไมล์  **ใจอยากเปลี่ยนเฟืองท้าย เพราะ หอนแล้ว **

แต่ช่างเคยบอกว่า  อาจจะดัดแปลง  เอาได้  ไม่ก็ หาไมล์ ไฟฟ้ามาใส่  (( จริงมั้ยครับ   ผมไม่มีความรู้))

และเคยถามช่างว่า  ลงเครื่อง  เจ  ได้มั้ย   ช่างบอกว่า   สบายมาก  ห้องเครื่องใหญ่พอ   แล้วงบประมาณในการวาง  เจ  พร้อม   เกียร์   อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ  (1JZ  ก็พอครับ)      แต่ด้วยใจรัก  BMW  เครื่องเดิมที่มีตอนนี้ก็วิ่งได้ ในระดับดี

ขอบคุณพี่ๆ ที่เข้ามาอ่านและ  ให้คำแนะนำมากๆครับ    ผมจะเดินหน้าต่ไป

ผมพอจะให้คำปรึกษาเรื่องเกียร์ได้
เครื่อง M10 ที่อยู่ใน E21 เกียร์ที่ใช้จะมีทั้ง 4 และ 5 Speed (5 Speed หายากมากและราคาสูง) สายไมล์จะขึ้นที่เกียร์ รถคุณโจ้ เกียร์ 5 speed น่าจะมาจาก เครื่องM10 ที่อยู่ใน E30 ซึ่งสามารถนำมาใช้กับ M10 E21 ได้แต่ปัญหาที่เกิดขึนก็คือไม่มีที่ต่อสายไมล์เพราะ E30 จะเป็นไมล์ไฟฟ้ามี Senser ขึ้นที่เฟืองท้าย
วิธีแก้ก็คือ ต้องเปลี่ยนเกียร์ให้ตรงรุ่นอย่างเดียว เพื่อให้มีที่ต่อสายไมล์ขึ้นไปที่เรือนไมล์ของ E12มันเป็นไมล์สายไม่ใช่ไฟฟ้า ส่วนเรื่องเฟืองท้ายก็ใช้ตรงรุ่นผมว่าเป็นวิธีที่แก้ปัญหาที่ตรงจุดครับ

Offline bmw fascination

• VIP Member
    • Email
คุณโจ้ E12
     ดูภาพแล้วรถสภาพดีสีสวย มีผุบ้างไหมครับ ภายในเดิมๆหรือไม่ครับ เครื่องน่าจะมาพร้อมเกียร์ห้าสปีดครับของรุ่นที่ใหม่กว่า  จึงไม่มีช่องเสียบตัวจับสัญญาณความเร็ว ถ้าจะแปลงมาจับที่เฟืองท้ายก็ได้ครับแต่จะยุ่งยากกว่าครับต้องเปลี่ยนเพลาใหม่ เข็มความร้อนรุ่นนี้มีอาการคล้ายๆกันครับ ของผมก็เป็นครับบางครั้งก็สวิงไม่นิ่ง แต่ความแม่นยำน่าจะเชื่อถือได้ครับ ลองให้ช่างถอดออกวัดค่าความต้านทานได้
      ปัญหาที่คุณโจ้เจอจะเหมือนกันกับที่เราๆเจอกันครับ คือชิ้นส่วนพวกยางจะหมดอายุ เริ่มแตกหัก ถ้าซื้อของแท้นอกจากแพงแล้วหายากคงใช้การเทียบกับชิ้นส่วนที่ใช้กับรถรุ่นอื่นๆอย่างที่เป้าแนะนำ ตอนนี้มีเพือนที่ใช้รุ่นนี้ท่านหนึ่งถอดคาบิวฯแปลงของโตโยต้าออก แล้วเอาคาบิวฯคู่ของ stromburg มาใส่ขับดีมากครับถ้าไม่กดหนักๆก็ไม่ซด ถ้าเครื่องไม่โทรมผมว่าใช้ไปก่อนดีกว่าครับ วางJZ อาจขับสบายขึ้นแต่บาลานซ์จะเปลี่ยนไปจากเดิมมากครับ เพราะน้ำหนักเครื่องและตำแหน่งเครื่องเปลี่ยน ถ้ายังไม่กลับ ตจว.เสารืนี้หาโอกาสมาพบกันก็ดีนะครับ ติดต่อนัดกับเป้าก็ได้ครับ

• Email
 ;D ;D

นัดเจอที่ไหนดีครับ   ผมดีใจจังอยากให้พี่ๆที่รู้เรื่อง รุ่นนี้  ช่วยชี้แนะครับ

::)  วันนี้เอา  มอเตอร์ ปัดน้ำฝนไป พันใหม่  ไม่รู้ ว่าจะ  หมู่ / จ่า    ::)

แต่ว่าวัน เสาร์  ผมทำงานด้วยซิครับ   

ถ้าเป็น วัน  อาทิตย์  น่าจะสะดวกมากเลยครับ.......

joe_cowboy

Offline Zatan_tao

• The original bavaria style
แหม๊ สมัครมาอาทิตย์ก่า เพิ่งเข้ามาคุยเหรอ โจ้  ;)

เกียร์ตามกนก ครับ ฟันธงไม่ใช่ของตรงรุ่น อย่างอื่นก็ที่เคยบอกไปแล้ว  ;D
Tomorrow neverdies

Offline xzarrr

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - xzarrr@hotmail.com
    • Email
ถ้าในกรณีจะปลี่ยนครื่องเป็น 1j ราคาเครื่องตอนนี้อยู่ที่ 25000พร้อมเกียร์ครับ หาได้แถวชียงกงทั่วไป ตอนนี้ น้ำมันยังไม่แพงมาก พอซื้อได้อยู่ ถ้าช่วงน้ำมันขึ้น ตอนนั้นผมไปถาม ราคาอัพ ไปเป็น45000เลย โหดโคด แล้วส่วนค่าวางพร้อมเดินสายไฟ อยู่ที่ประมาณ 30000อ่ะครับ นี้ป็นราคาพื้นๆนะครับ แต่ถ้าวางแบบเนียนๆเลย ไม่ต่ำกว่า40000 หุหุ ศึกษาร้านที่วางดีดีก้อและกานคร้าบ
ปล.ผมวางมา5ปีแล้ว แต่วิ่งน้อย ไม่มีปัญหาจุกจิกไรมาก ก้อถือว่าโอเคเลย ครับ ส่วนรื่องศูนย์รถ ก้อถือว่า ไม่ผิดเพี้ยนนะครับ วิ่งดีไม่มีเลื้อยแต่ถ้าวิ่งเร็วๆ เบรคอาจอาไม่อยู่ ต้องเพิ่มหม้อลมหน่อยก้อท่าจะดี อิอิ

Offline ck

• Email
โจ้

คันนี้ก็ท้ายห้อยๆหน่อยนะ ล้อ 14 ยาง 195/60-14 ดูเต็มดีเหมือนกัน

เข้าไปอ่านเรื่อง E12 ALPINA story รึยัง

ck

• Email
Re: BMW e12 series 1 /โจ้ *joecowboy*
« Reply #10 on: June 25, 2010, 08:32:04 AM »
ตอนนี้กำลังทำเครื่องคับ   คงประมาณสิ้นเดือน  หรือ  ต้นเดือนหน้า  จะเอารายละเอียดมาบอกน่ะคับ
joe_cowboy

• Email
M20 2.7 s5 in E12 midnight.. thank .. for REMOTEC
« Reply #11 on: July 22, 2011, 06:22:39 PM »
M20 2.7 s5  in  E12  midnight.. thank .. for  REMOTEC

0  จากวันที่ฝันสลาย.......กับการไปวางเครื่องที่ อู่ ในครั้งแรก    จนถึงวันนี้  ไม่มีอะไรจะเสียอีกแล้ว..O   JOE-COWBOY    ขอเป็น พ่อยก เองเลยงานนี้

« Last Edit: July 22, 2011, 10:29:12 PM by ck »
joe_cowboy

• Email
Re: BMW e12 series 1 /โจ้ *joecowboy*
« Reply #12 on: July 22, 2011, 06:38:04 PM »

joe_cowboy

Offline White Shark

• Email
« Reply #13 on: July 22, 2011, 07:06:01 PM »
สุดยอดเลย   อุปกรณ์สำหรับยกเครื่อง  ค่าเช่าแพงป่ะ   ;D ;D ;D  ชอบจริง ๆ เลย แบบเนี๊ย   ;D ;D ;D   

Offline JORYOR

• Email
« Reply #14 on: July 22, 2011, 07:27:57 PM »
เจ๋งดี โจ้ ชอบ ;D ;D

• Email
« Reply #15 on: July 22, 2011, 10:21:52 PM »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=m5qhX47r548" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=m5qhX47r548</a>
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=nKGXjeUbEJ8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=nKGXjeUbEJ8</a>
joe_cowboy

Offline ck

• Email
« Reply #16 on: July 22, 2011, 10:41:50 PM »
โจ้เนี่ย ถึงดีจัง

แต่ ทราบมาว่ารอกดึงเครื่อง น่ะแขวนกะต้นไม้ นึกแล้วเสียวแทนจริงๆ เกิดมันเป็นไรขึ้นมา โจ้แบนเลยนะ

ส่วนของฝาสูบ ปั่น port ให้สะอาดเลยนะโจ้ เอาคราบเขม่าออกให้เกลี้ยง

สำเร็จเมื่อไหร่ขอนั่งรอบนึงนะ

ck

Offline bmw fascination

• VIP Member
    • Email
« Reply #17 on: July 22, 2011, 10:59:58 PM »
โจ้อย่าลืมจุดธูปขอเจ้าที่ก่อนจะได้ปลอดภัยครับ บั๊มทำหน้าระรื่นเหมือนกับงานนี้โจ้เปลี่ยนแบตใหม่ไม่ใช่ยกเครื่อง ยังไงก็ระวังฝุ่นเล็กๆที่มีโอกาสเล็ดลอดเข้าไปให้ห้องเผาไหม้ได้ครับ ขอให้ประสบความสำเร็จในการวาง M20b27 ใน E12 นะครับ

Offline pww

• EDITOR
  • Full Member
  • *
    • Email
« Reply #18 on: July 22, 2011, 11:07:18 PM »
เจ๋งมาก

ระวังงูเขียว จิ้งจกตัวเล็กๆตกลงไปในกระบอกสูบแล้วมันเลื้อยขึ้นไม่ได้นะครับ55555

• Email
« Reply #19 on: July 23, 2011, 01:04:05 AM »
สุดยอดเลย   อุปกรณ์สำหรับยกเครื่อง  ค่าเช่าแพงป่ะ   ;D ;D ;D  ชอบจริง ๆ เลย แบบเนี๊ย   ;D ;D ;D

ค่าเช่าไม่แพงครับ....เพราะ  ค่าที่ ฟรี    ส่วนเครื่องมือทั้งหมดที่เห็น  ที่ใช้นั้น " เก็บหอมรอมริบ  ซื้อเองครับ "  ไม่กล้ายืมใคร เกรงใจ      พี่วิ ว่างๆไม่มีอะไรทำ  อยากยกเครื่องออกมาล้าง  บอกได้น่ะครับ
ออ  แต่ต้องมี  ต้นไม้เหมาะๆน่ะครับแจ่มเลย...........................   :)

คืนนี้จบด้วยการ  ตั้งมาร์ค - ประกบฝา  - ขันฝาสุบ
joe_cowboy