google anylytics code

Author Topic: ปุถุชนกับวัดวาอาราม  (Read 30371 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Zatan_tao

• Hero Member
  • The original bavaria style
    • View Profile
ปุถุชนกับวัดวาอาราม
« on: September 18, 2009, 09:29:40 AM »
ขออนุญาต คุณเอกครับ เอากระทู้นี้เลย เกียวกับเรื่องธรรมะ วัด หลักคำสอนของพุทธองค์

ลืมบอกไปครับ ตอนที่ผมบวชอยู่ ผมบวชอยู่วัดราชบพิธฯ ครับ ได้ศึกษาเรื่องธรรมะจากเจ้าคุณอาจารย์หลายต่อหลายองค์ ก็ถือว่าโชคดีที่ชาตินี้ได้มีบุญได้เรียนธรรมะจากท่าน

ช่วงหนึ่งผมมีโอกาสได้เข้าไปกราบสมเด็จองค์ก่อน (ของวัดเทพศิรินทร์ฯ) ที่โรงพยาบาล และ ได้มีโอกาสกราบสมเด็จพระญาณวโรดม ได้รับคำสั่งสอนจากท่าน

รวมทั้งได้พบปะสหธรรมมิกทั้งหลายในวัดเทพศิรินทร์ ได้ไปมาหาสู่กันเป็นประจำ

ก็เลยได้มีโอกาสได้เป็นศิษย์ของท่านสมเด็จฯไปด้วยในตัว

สหธรรมมิกหลายต่อหลายรูปก็ยังบวชอยู่ในวัดเทพศิรินทร์ครับ ยังไม่สึก ซึ่งผมก็ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่ง

จริงๆแล้ว ธรรมะนั้นอยู่รอบๆตัวเรานั่นแหละครับ

คิดดี พูดดี ทำดี ปฎิบัติดี ปราศจากอคติ โลภ โกรธ หลง อะไรประมาณนี้ ซึ่งดูเหมือนง่ายที่จะทำ แต่ก็ด้วยกิเลสต่างๆ ก็มักจะทำให้มนุษย์นั่นไขว้เขว

ดังนั้น เราถึงต้องมี สติ และ สัมปะชัญญะ เสียก่อนในเบื้องต้น

ความมีสติ ก็คือ การที่เราระลึกรู้ เตือนตนเอง ก่อนที่จะทำอะไรซักอย่างว่า ก่อนที่จะพูดอะไรซักอย่าง สิ่งนั้นเป็นสิ่งเช่นไร ดีหรือไม่ดี สมควรหรือไม่สมควร เอาเปรียบใครเข้าหรือไม่

= มีสติก่อนที่จะทำ

ความมีสัปปะชัญญะก็คือ ระหว่างที่เรากำลังทำสิ่งนั้นอยู่ เราทำได้อย่างถูกต้อง ดีงาม ครบถ้วน และ ทำดีแล้วหรือยัง

= มีความระลึกรู้ รู้ตัว ระหว่างที่ทำ

ถ้ามีสติ สัมปะชัญญะ ในทางที่ดีแล้ว ย่อมส่งผลให้ผลลัพท์ออกมาดีแน่นอน

ผมก็พูดไปตามที่ได้เล่าเรียนมานะครับ ความรู้ด้านนี้ผมยังน้อยนัก ต้องอาศัยการศึกษาจากหนังสือ , ต้องขอคำแนะนำจากคุณbmw fascination และ คุณเฒ่า รวมทั้ง เพื่อนๆในนี้อีก 

พิมพ์มายาวๆ เดี๋ยวกลัวจะเบื่ออ่านกันเสียก่อน ขอโทษด้วยนะครับ ออกนอกเรื่องรถไปซะเยอะเชียว

« Last Edit: September 20, 2009, 01:04:40 AM by webmaster »
Tomorrow neverdies

Offline bmw fascination

• VIP Member
    • Email
Re: ปุถุชนกับวัดวาอาราม
« Reply #1 on: September 18, 2009, 02:10:12 PM »
 หนุ่ม จดหมายบิน เปิดขุมทรัพย์ทางปัญญาให้เพื่อนๆได้อย่างน่าอัศจรรย์มากครับ
การกล่าวคำสรรเสริญพระพุทธเจ้ารวม 3 ครั้ง ก่อนกล่าวบทสวดอื่นๆเป็นสิ่งที่บรรพบุรุษของเรามีความลึกซึ้งมาก เป็นการบูชาสิ่งที่ควรบูชาอันสูงสุดก่อน เรียกว่าเป็นอุปเท่ห์เพื่อให้พระคาถาที่สาธยามีความศักดิ์สิทธิเพิมขึ้นอีกครับ

Offline Eแอบ23

• Email
« Reply #2 on: September 18, 2009, 06:32:51 PM »
ถึงแม้ผมจะเป็นคนหยาบแต่ก็เคารพกราบไหว้บูชาพระสงฆ์องค์เจ้าท่องนะโมแบบเร็วปรื๋อก่อนนอน
ทุกคืน...สนับสนุนทู้นี้ครับคนเราใช้ธรรมะเป็นเครื่องขัดเกลาจิตใจมาแต่โบร่ำโบราณแล้วครับ
บรรณพบุรุษของเราออกรบพระท่านยังอยู่แนวหน้าใช้ธรรมะอาคมลับศาสตราวุธและจิตใจให้ฟาดฟันศัตรูโดยชอบ...

• Email
« Reply #3 on: September 18, 2009, 08:46:52 PM »
มีแชร์...

Offline ck

• Administrator
    • Email
« Reply #4 on: September 20, 2009, 01:10:31 AM »
อ่านที่หนุ่มนำมาเผยแพร่แล้ว อืม...  อย่างนี้นี่เอง

ต่อไปเวลา ตั้งนะโม 3 จบ จะได้ซาบซึ้งและเข้าใจยิ่งขึ้น เมื่อก่อนได้แต่ท่องๆๆๆๆ...ไป

ck

• Email
« Reply #5 on: September 20, 2009, 09:51:27 AM »
อันนี้ถือว่าแค่เป็นบทโหมโรงของหนุ่ม จดหมายบิน ถ้าจะให้ซาบซึ้งมากขึ้น ถ้าท่านใดยังไม่เคยบวช ควรหาโอกาสบวชสักพรรษา รับรองว่าจะเข้าถึงอรรถรสของธรรมะที่พระพุทธองค์ทรงค้นพบ ที่สำคัญคือกุศลจากการบวชจะส่งถึงคุณแม่ในด้านการสนองค่าน้ำนมที่ท่านเลี้ยงเรามาครับ จริงไหมลุงเฒ่า น้าหนุ่ม

« Reply #6 on: September 20, 2009, 10:27:06 AM »
เห็นด้วยครับ ลุงโอ

เห็นผมอย่างนี้ ผมบวชเอาพรรษาด้วยนะพี่ แถมอีก 1 เดือนด้วยซ้ำ  ;D

• Email
« Reply #7 on: September 20, 2009, 10:32:27 AM »
อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ ลุงเฒ่า พร้อมเมื่อไหร่แจ้งมาขอร่วมงานบุญด้วยครับ เพื่อธำรงค์รักษาพระพุทธศาสนาให้ยั่งยืนต่อไปนานเท่านาน

สพพธานัง ธัมมธานัง ชินนาติ การให้ธรรมะเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง

หนุ่ม จดหมายบินครับ ขอเชิญร่ายสาธยายบทสวดพระอภิธรรมที่พระคุณเจ้าสวดในงานศพว่ามีนัยยะและความหมายเยี่ยงใด เพื่อเพื่อนๆที่ไม่มีพื้นฐานจะได้กระจ่างและเกิดปัญญาขึ้น
« Last Edit: September 20, 2009, 11:46:48 AM by bmw fascination »

« Reply #8 on: September 20, 2009, 10:57:47 AM »
ไม่ใช่ พี่ ผมบวชแล้วตั่งแต่ อายุครบก็บวชเลย

ขอ พ่อ แม่ บวชด้วยนะพี่ ถ้าจะบวชอีก คราวนี้

สงสัย พอโกนหัวแล้ว เกรงว่าจะไม่ขี้นอ่ะดิ 555 ;D

ป.ล.รูปบวชในทู้ แม่ ครับ

• Email
« Reply #9 on: September 20, 2009, 11:51:47 AM »
งั้นลุงเฒ่าก็เป็นคนสุกแล้ว ไม่เสียทีที่เกิดมาเป็นมนุษย์ครับ การบวชทำได้ยากยิ่งครับเพราะต้องถึงพร้อมทั้งร่างกายและจิตใจ นอกจากนี้ระหว่างบวชได้ศึกษาเล่าเรียนขัดเกลาจิตใจเมื่อลาสิกขาแล้วเป็นมนุษย์ที่อยุ่ในสังคมได้อย่างสันติ คุณแม่ลุงเฒ่าคงปลื้มมากๆครับ

ผมว่าลุงเฒ่า นี้เหมาะแก่การครองผ้าสาวพัสต์เป็นอย่างมาก ไม่ต้องเสียเวลาปลงผมนาน
« Last Edit: September 20, 2009, 08:40:30 PM by bmw fascination »

• Email
« Reply #10 on: September 20, 2009, 06:31:14 PM »
งานนี้ทั้งตา ฒ ทั้งตาหนุ่มโดน......

• Email
« Reply #11 on: September 20, 2009, 09:00:41 PM »
จริงๆแล้วผมศรัทธาในกุศลเจตนาของท่านทั้งหลายที่มีส่วนร่วมในการให้ข้อธรรมอันประเสริฐที่ได้จากประสบการณ์จากการบวชครับ เชฟใหญ่ก็คงผ่านการบวชมาแล้วไม่งั้นคงไม่เป็นผู้ที่ให้ข้อคิดดีๆยามสนทนากัน แต่ท่านที่ยังไม่เคยบวชก็อาจมีข้อธรรมดีๆที่ได้จากการ สุ จิ ปุ ลิ ผ่านหนังสือธรรมะ

ธรรมะล้วนแล้วอยู่รอบตัวเรา เพียงแต่เรายังขาดสติปัญญาเข้าใจธรรมะอย่างถ่องแท้เท่านั้นเอง พระพุทธองค์ทรงหยิบยื่นประทีปคือปัญญาให้เราได้กระจ่างในความจริงของชีวิต

ท่านใดมีโอกาสพบสัจจะธรรม หรือมีข้อคิดจากประสบการณ์ธรรมที่ดีขอโปรดเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทานนะครับ

Offline lluu_e12

• ผมกำลังจะกลับมา
    • Email
« Reply #12 on: September 21, 2009, 02:57:03 PM »
 :)
BmwE12..1980..White..SunRoof!!

M20..BBS rs size??..Part..BBS

Coming..Soon

Offline AKE

• Full Member
« Reply #13 on: September 23, 2009, 04:24:33 PM »
ผมขอขอบคุณ คุณArcha_tao ครับที่กรุณาให้เกียรติเปิดกระทู้ และ ได้กรุณานำประโยคคำพูดของผมขึ้นมาอ้างอิงนะครับ (รู้สึกเขินๆอย่างไรก็ไม่รู้)

อันที่จริงแล้วผมคิดว่าเพื่อนๆทั้งหลายในเวป มีความรู้ และ ความเข้าใจในหลักธรรมต่างๆเป็นอย่างดี

ผมขออนุโมทนาให้กับกุศลเจตนาอันดีของทุกๆท่านที่จะประพฤติปฏิบัติตนตามแนวทางแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ทั้งนี้ก็เพื่อประโยชน์ เพื่อความสุข แก่ตนเอง ครอบครัว รวมถึง เวปไซด์สังคมเล็กๆแห่งนี้ ฯลฯ

ผมรู้สึกยินดีที่ได้รู้จักและเข้ามาร่วมเป็นสมาชิกในเวปนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

« Last Edit: September 23, 2009, 04:26:57 PM by AKE »

• Email
« Reply #14 on: September 23, 2009, 04:36:02 PM »
มิต้องขัดเขินหรอกคุณเอก ธรรมะของพระพุทธองค์เป็นของกลางๆที่ทุกคนสัมผัสได้ถ้ามีการประพฤติปฎิบัติจริงครับ ผลที่ได้คือความสุข สงบเย็น ถ้าหมุ่คณะใดที่ร่วมทำกิจกรรมนำธรรมะมาร่วมปฎิบัติด้วย (กาย วจี มโนสุจริต) หมู่คณะนั้นย่อมเจริญรุ่งเรือง ไม่แตกแยกกันครับ

Offline AKE

« Reply #15 on: September 23, 2009, 04:45:29 PM »
ถูกต้องครับ

กาย วาจา ใจ ความคิด และ การกระทำ ที่สุจริต โอบอ้อมอารี ปฎิบัติให้ถูกต้องตามหลักธรรม

ย่อมทำให้หมู่คณะ และ สังคมแห่งนั้น มีความสงบสุขร่มเย็น

แม้จะเกิดปัญหาขึ้น แต่ก็ร่วมด้วยช่วยกันแก้ปัญหา ด้วยสติสัมปะชัญญะ ด้วยปัญญา

ปราศจากอคติ และ ความเคลือบแคลงแอบแฝงใดๆ

ก็ย่อมทำให้หมู่คณะ ถึงพร้อมด้วยความสุข สงบ เย็น และ ก้าวหน้า

• Email
« Reply #16 on: September 23, 2009, 08:16:34 PM »
ผมว่าคุณอกคงได้นักธรรมเอก สามารถบรรยายธรรมได้ชัดเจนดีมากครับ คนไทยโชคดีมากที่บรรพบุรุษรับพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ ในอดีตเราพัฒนาจิตใจเป็นหลักพัฒนาวัตถุเป็นรอง บ้านเมืองสงบร่มเย็น ปัจจุบันตรงกันข้ามวัตถุนำหน้าจิตใจตกต่ำหาคุณธรรมได้ยากครับ

โบราณท่านรักษาสัจจะคำพูดเท่าชีวิต อ่านนิยายเรื่องเพชรพระอุมาระพินทร์ ไพรวัลย์ พรานใหญ่ตัวเอกของเรื่องก็รักษาสัจจะเท่าชีวิต มันสะท้อนให้เห็นถึงคุณธรรมหลักที่เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวกันมา ผู้ใดรักษาสัจจะได้สัจจะย่อมคุ้มครองผู้นั้นครับ ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้

Offline AKE

« Reply #17 on: September 24, 2009, 06:55:48 PM »
ขอบคุณคุณ bmw fasc. ที่ชมครับ ผมไม่ได้ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

ผมได้หลักสูตรนักธรรมตรีครับ เผอิญบวชไม่ยาวนักเลยได้เรียนแค่นี้ครับ ถ้าบวชยาวกว่านี้ก็คงจะเรียนไปเรื่อยๆเหมือนกันครับ

อาศัยที่ว่าครูบาอาจารย์ท่านสอนสั่งมาให้ทุกวันทุกวันครับก็เลยได้อะไรมาบ้างนิดหน่อย

« Last Edit: September 24, 2009, 06:57:29 PM by AKE »

Offline AKE

« Reply #18 on: September 24, 2009, 07:07:59 PM »
เผอิญผมไปเจอ "คาถาสมเด็จ" ชุดหนึ่ง

ซึ่งเป็นของ สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ ญาณวรมหาเถร (เจริญ สุขบท)

ลองอ่านดูนะครับ ผมว่าอ่านแล้วได้ข้อคิดที่ดีมาก สั้นๆแต่ได้ใจความ

(ผมพิมพ์ลอกมาจากต้นฉบับที่เป็นลายมือของท่านฯครับ อาจจะอ่านยากซักนิดนะครับ)

" วิริยํ ทุกฺขมจฺจยํ "

= เพียรบากบั่นหมั่นชอบประกอบไว้ เปนเหตุให้พ้นทุกข์สุขเกษม

" สติ สพฺพตฺถ ปตฺถิยา "

= สติกุมคุมใจไม่ประมาท ชนฉลาดปราถนาทุกน่าที่

"วิเจยฺย กรณํ เสยฺโย"

= ควรเลือกเฟ้นเหนชอบให้รอบหน่อย แล้วจึงค่อยทำเถิดประเสริฐศรี

ลองอ่านดูนะครับ ได้แง่คิดดีทีเดียว

• Email
« Reply #19 on: September 24, 2009, 08:56:15 PM »
สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชท่านเป็นพระสุปฎิปันโณที่สมควรกราบไหว้อย่างยิ่งครับ บทที่ท่านแปลไว้นับว่าเป็นข้อความที่กินใจที่นำไปปฎิบัติได้ตลอดเวลาครับ ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาของคุณเอกด้วยครับ

« Reply #20 on: September 24, 2009, 09:54:28 PM »
ดีครับคุณเอก เผยแผ่ออกมานับว่าเป็นกุศลมหาศาลครับ  ;D

Offline AKE

« Reply #21 on: September 25, 2009, 01:39:58 AM »
สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช องค์ปัจจุบัน (วัดบวรนิเวศวิหาร)
ท่านทรงเป็นพระที่สนใจทางด้านการปฎิบัติเป็นอย่างยิ่งครับ
สหธรรมมิกของท่านเป็นพระเกจิที่เป็นพระวัดป่า หลายต่อหลายรูป และ ท่านเองก็สนใจที่จะสนทนาธรรมแลกเปลี่ยนความรู้และฝึกปฎิบัติกับสหธรรมมิกของท่านอยู่เป็นประจำ

หากสนใจข้อเขียนของท่าน ลองหาอ่านดูครับ ท่านนำธรรมะของพระพุทธเจ้ามาอธิบายด้วยภาษาที่ง่ายๆ เข้าใจได้ไม่ยาก

นับว่าเป็นอีกองค์ที่ผมนับถือเป็นอย่างยิ่ง

ขอให้พระองค์ท่านมีพลานามัยที่สมบูรณ์แข็งแรงครับ

สำหรับ "คาถาสมเด็จ" ของ สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ ญาณวรมหาเถร (เจริญ สุขบท) วัดเทพศิรินทร์ นั้น

ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านผู้สนใจในธรรม จะได้อะไรจากกลอนสอนใจของท่านครับ

ขออนุโมทนาครับ
สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชท่านเป็นพระสุปฎิปันโณที่สมควรกราบไหว้อย่างยิ่งครับ บทที่ท่านแปลไว้นับว่าเป็นข้อความที่กินใจที่นำไปปฎิบัติได้ตลอดเวลาครับ ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาของคุณเอกด้วยครับ

« Reply #22 on: September 25, 2009, 01:49:44 AM »
สาธุ สาธุ สาธุ

ผมจะคอยติดตามธรรมรสของคุณเอกไปเรื่อยๆครับ ขออนุโมทนา
« Last Edit: September 25, 2009, 10:51:26 AM by webmaster »

« Reply #23 on: September 25, 2009, 10:28:50 AM »
การปล่อยวาง ทุกสิ่งอย่าง พอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่

ประพฤติตนอยู่ในหลักธรรมคำสอนของพุทธองค์

มั่นเพียรภาวนาแผ่เมตตา

• Email
« Reply #24 on: September 25, 2009, 08:44:22 PM »
จิตเดิมนั้นประภัสสร (บริสุทธิ์ผ่องใส) แต่กิเลสจรมาห่อหุ้มจิตใจให้เศร้าหมองนานข้ามภพข้ามชาติด้วยอวิชชา (ความโง่ขาดปัญญาใตร่ตรองสิ่งใตเป็นกุศลที่ต้องเจริญ และเป็นอกุศลที่ต้องละ) บุคคลพึงตามรู้จิต (เจริญสติ) พึงประคองรักษาจิตไม่ให้เศร้าหมอง ทำจิตให้ขาวรอบบริสุทธิ์ (เจริญมรรคมีองค์8 ) เช่นนี้เขาผู้นั้นย่อมมีสุขติเป็นที่ไป

ความเศร้าหม่องทั้งหลายทั้งปวงเกิดจากจิตที่ยึดมั่นถือมั่นในอัตตาตัวตน เมื่อมีปัญญารู้เท่าทันกิเลสย่อมละอัตตาตัวตนได้ จิตก็ปราศจากความเศร้าหมอง จิตที่เสวยอารมณ์ที่เป็นกุศลย่อมเป็นสุขสงบเย็น (นิพพาน)

ปริยัติก็แค่รู้ตามที่ศีกษาต่อๆกันมา (สัญญา) ปฎิบัติเป็นเครื่องรู้เฉพาะตน ปฎิเวธได้เข้าถึงความรู้แจ้งแทงตลอด(ปัญญา) ปราศจากเสียข้อสงสัย (วิจิกิจฉา) พระพุทธองค์ทรงสรรเสริญบุคคลผู้ที่ปฎิบัติ
« Last Edit: September 25, 2009, 09:17:21 PM by bmw fascination »

• Email
« Reply #25 on: September 25, 2009, 09:45:08 PM »
หนุ่มลองตั้งกระทู้ธรรมซิครับ เดี๋ยวทิดเฒ่าก็มาไขกระทู้ ว่าแต่หนุ่มสอนที่โรงเรียนพระพุทธศาสนาวันอาทิตย์วัดไหนครับ บรรยายข้อธรรมได้ชัดเจนดีมาก

• Email
« Reply #26 on: September 26, 2009, 05:39:05 AM »
เป็นเยี่ยงนี้เอง สาธุ นับว่าหนุ่มมีบุญแต่บางบรรพ์มาก่อน จึงได้มาพบทางอันประเสริฐ แม้ยังไม่มีโอกาสเดินทางอริยะเต็มที่เพราะกิจทางโลก แต่ยังปฎิบัติโลกียธรรมไปก่อนเมื่อถึงพร้อมแล้วโลกุตรธรรมย่อมปรากฎให้เห็นเองครับ

Offline AKE

« Reply #27 on: September 26, 2009, 01:39:58 PM »
ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ กับคุณ randy ครับ
ขอให้มีความสุขและอิ่มเอมกับรสพระธรรมนะครับ

ธรรมะของพระพุทธองค์นั้น เหมือนน้ำบริสุทธิ์ สะอาด ใส เย็น
เมื่อได้ดื่มก็ชื่นใจ เมื่อต้องกายก็สดชื่น

จริงๆแล้วการดำรงค์ตนด้วยความไม่ประมาท มีสติ ประพฤติดีทั้งกายวาจาใจ เป็นพื้นฐานที่สำคัญที่จะทำให้เราได้สามารถซึมซับธรรมะขั้นต่างๆได้ต่อไป

ส่วนทุกข์ เป็นเรื่องที่มนุษย์ปถุชนธรรมดาอย่างเราๆท่านๆ หลีกไม่พ้น

สำคัญที่สุดคือ เรามีการตั้งรับ และ จัดการกับทุกข์นั้นได้อย่างไรให้สิ้นสุด

ขอให้เราหาสาเหตุของทุกข์ให้เจอว่ามาได้อย่างไร จากไหน และ ดับที่ต้นเหตุ แม้จะดับไม่สนิทในครั้งแรก แต่ก็เพียรพยายามดับ ความทุกข์ก็จะมลายหายสูญไปในที่สุด

หากยังฟุ้งซ่าน ยังกระสับกระสายในความทุกข์ที่ทำให้เกิดความไม่สบายกายและไม่สบายจิต

ความสงบ , เรียกสติให้มีสมาธิ และ การระลึกถึงเหตุปัจจัยของทุกข์
ค่อยๆคิดพิจารณาเป็นขั้นๆตอนๆ
หัดละวางการยึดมั่นถือมั่น ละวางอัตตาของตน ขจัดตัวกูของกูออกไปเสีย
ขจัด/ละวางความดื้อถือรั้นของจิตใจ

ก็จะช่วยให้จิตสงบขึ้น ไม่ซัดส่าย พร้อมที่จะนำเอาธรรมะของพระพุทธองค์เข้ามาช่วยชะโลม ปลอบประโลมจิตใจ ให้มีความสดชื่น สว่าง สดใส ต่อไปได้

จิตใจของคนเรามีกิเลสเกาะกุมไว้มากน้อยต่างกัน

เปรียบเสมือน ตะกอนในตุ่มน้ำ หากมีสิ่งใดเข้ามากระทบย่อมทำให้ตะกอนฟุ้งกระจาย น้ำใสๆก็ย่อมขุ่นมัว ดื่มไม่ได้

กิเลสก็เช่นกัน หากถูกแรงกระตุ้นจากสิ่งเร้าต่างๆ ก็ทำให้จิตใจฟุ้งซ่าน ไม่สงบ หงุดหงิด ไม่สบายกาย ไม่สบายใจ

เราควรที่จะหา สารส้ม มาแกว่งในตุ้นน้ำ เพื่อให้ตะกอนนั้นนอนก้น ตกตะกอนลงเสีย

ซึ่งสารส้มในที่นี้ ก็คือ พระธรรม นั่นเอง

หากปฎิบัติได้ดังนี้แล้ว ย่อมเป็นเหตุปัจจัยทำให้ท่านถึงพร้อมด้วยความสุข สงบ และ เย็น นั่นเอง

« Last Edit: September 26, 2009, 01:43:42 PM by AKE »

• Email
« Reply #28 on: September 26, 2009, 09:25:00 PM »
ปุจฉา?.......ตา ฒ เอ๋ย...แล้วมารอย่างพวกเราจะป่วนทู้นี้ยังงัย?
วิสัจฉนา.....( รอคำตอบนะจ๊ะ ).....

« Reply #29 on: September 26, 2009, 09:36:14 PM »
ปุจฉา?.......ตา ฒ เอ๋ย...แล้วมารอย่างพวกเราจะป่วนทู้นี้ยังงัย?
วิสัจฉนา.....( รอคำตอบนะจ๊ะ ).....
ลุงม้า....ทู้นี้ ขอ ห้ามป่วน สาระ พุทธองค์ ท่านตรัสไว้

วาจาดี ใจกายดี เป็นศรีอันประเสริฐ  ;D